หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำอาหารให้ผมหน่อยครับมือใหม่  (อ่าน 20819 ครั้ง)
blackdragon_koi
มีความสุขกับการเลี้ยงปลาคารฟ์
ชั้นเซียนเรียกพี่

กรวน ตรีน วัน ละ นิด จิต แจ่ม ใส

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 06:57:13 pm »

แมวผมยังชอบเลยอะ
นางแมวหรอครับผู้กอง  Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

กินซะเสียแมว

pizzaja
เซียนตัวจริง

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 07:42:51 pm »

วันนี้ไปรับปลาเลยแวะซื้ออาหาร Wheatgerm(สูตรใหม่) มาลองใช้ด้วยเลย

แกะดูดมกลิ่นใช้ได้เลย  น่ากินมาก  เกือบเผลอเอาใส่ปากแล้ว..... Smiley
ผมก็ไปเอามา 3 ต่อ 1 เหมือนกันครับ

โหพี่ ผมแค่ 2 ต่อ 1 ก็แย่แล้วคร๊าบบบบ  Sad

jeep6424

จิ๊ป-สุ1000

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 04:01:36 am »

ถ้าเอาแบบสุดๆ อาหารไทยไม่ตอบโจทย์
ป๋าจิ๊บก็แนะนำบ้างสิ จะให้ผมกระแดตอบอยู่คนเดียวเลยหรือไง Sad Sad
กระแดะเป็นคนๆ ไปสิ ของผมยังให้อาหารปลาดุกกินเลยอะ ติดดินสุดๆ Cool

manochlid
สารวัตรแจ็ค..

You are not perfect but you is limited edition....

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 07:45:00 am »

Kiss

admin
Administrator
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 03:49:39 am »

แวะเข้ามากระแดะอธิบายหน่อย  Smiley สูตร Wheatgerm เป็นสูตรอาหารที่ผสมจมูกขาวสาลีเพิ่มมากขึ้น จากปรกติในสูตรเร่งโตจะใส่เพียง 3% เพิ่มขึนเป็น 15% ซึ่งจะเอาไว้ใช้ทำขาว โดยอาจให้ปลากินต่อเนื่องไม่เกิน 1 เดือน ถาให้เป็นอาหารหลัก เพราะจะทำให้ขาว แต่ถ้าให้ติดต่อกันนานเกินไปมันจะลงพุงได้ ดังนั้นจึงแนะนำให้ผสมกับสูตรเร่งสี 15% ก็ได้ในอัตราส่วน เร่งสี 1 ส่วน wheatgerm 3-4 ส่วน ก็จะทำให้ทั้งแดงทั้งขาวครับ  Grin ช่วงนี้เข้ามาเว็ปแว๊ปๆก็ไปต่างจังหวัดอีกแล้ว ปีที่ได้ทั้งลูก ได้ทั้งที่ๆน้ำหนาวเพชรบูรณ หน้าติดน้ำหลังติดเขาเลยครับ แต่ไม่ได้เอาไว้ทำฮวงซุ้ย เพราะยังไม่ใกล้ตายครับ จะทำสวนยางแซมกับกล้วยไม้ แถวที่ไปซ้อที่ใกล้สวนกล้วยไม้คุณเอ อนัน บุญนาค อยู่ครับ ใช้เวลาซัก 2-3 ปี จะชวนสมาชิกไปเที่ยวตากอากาศนะครับ หน้าร้อนก็ไม่ร้อนครับลมเย็นโชยมาตลอดเวลาครับ  Grin

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Line ID : siamcarp
Line Group : siamcarp
Facebook Group : Siamcarp Koi Expert Group
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
Facebook Page : Siamcarpshop
serm
Koi Seller
เซียนตัวจริง
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 04:29:22 am »

แวะเข้ามากระแดะอธิบายหน่อย  Smiley สูตร Wheatgerm เป็นสูตรอาหารที่ผสมจมูกขาวสาลีเพิ่มมากขึ้น จากปรกติในสูตรเร่งโตจะใส่เพียง 3% เพิ่มขึนเป็น 15% ซึ่งจะเอาไว้ใช้ทำขาว โดยอาจให้ปลากินต่อเนื่องไม่เกิน 1 เดือน ถาให้เป็นอาหารหลัก เพราะจะทำให้ขาว แต่ถ้าให้ติดต่อกันนานเกินไปมันจะลงพุงได้ ดังนั้นจึงแนะนำให้ผสมกับสูตรเร่งสี 15% ก็ได้ในอัตราส่วน เร่งสี 1 ส่วน wheatgerm 3-4 ส่วน ก็จะทำให้ทั้งแดงทั้งขาวครับ  Grin ช่วงนี้เข้ามาเว็ปแว๊ปๆก็ไปต่างจังหวัดอีกแล้ว ปีที่ได้ทั้งลูก ได้ทั้งที่ๆน้ำหนาวเพชรบูรณ หน้าติดน้ำหลังติดเขาเลยครับ แต่ไม่ได้เอาไว้ทำฮวงซุ้ย เพราะยังไม่ใกล้ตายครับ จะทำสวนยางแซมกับกล้วยไม้ แถวที่ไปซ้อที่ใกล้สวนกล้วยไม้คุณเอ อนัน บุญนาค อยู่ครับ ใช้เวลาซัก 2-3 ปี จะชวนสมาชิกไปเที่ยวตากอากาศนะครับ หน้าร้อนก็ไม่ร้อนครับลมเย็นโชยมาตลอดเวลาครับ  Grin
Cool
navy10
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 11:37:44 am »

ขอถาม...เป็นความรู้น๊ะครับ....ถ้าสูตรนี้..เร่งสี 1 ส่วน + wheatgerm 3-4 ส่วน เนี่ย....ถ้าเป็นปลาที่มีสีขาว ( โคฮากุ , ซังเก้ , ชิโร่ ) ...กินแล้วสีขาวมันจะเหลืองมั๊ยครับ...

มีความสุขกับการฝึกเลี้ยงปลาคาร์พ....หลังเกษียณ
dictator
มือเก่าเลี้ยงมานาน

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 05:12:28 pm »

เดิมใช้Aqua masterปลาดูไม่ค่อยชอบ. ให้เร่งสีของสยามคราฟมันชอบมากกลิ่นหอม. วันนี้เลยไปซื้อเร่งโตมาด้วย
dictator
มือเก่าเลี้ยงมานาน

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 05:05:16 pm »

ใช้เร่งโตกับเร่งสีของสยามคราฟปลาชอบกินมาก  เดิมใช้Aqua Masterมันไม่ค่อยชอบกินเลย  Kiss
scp clickclick
สมาชิกใหม่
*

มีสิ่งใหม่ๆเกิดขึ้น เสมอ

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 03:53:41 pm »

มีส่วน ผสมอะไรบ้างคับ อยากรู้รายละเอียด ผลิตที่ไหนคับ Huh?
tum_tg
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 07:12:22 pm »

ที่ระยองมีที่ขายอาหารของสยามคราฟแล้วครับ ระยองโค่ยพี่บัญชาครับลองโทรสอบถามดู เบอร์อยู่ใรร้านระยองโค่ยครับ
admin
Administrator
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 09:42:09 am »

ขอถาม...เป็นความรู้น๊ะครับ....ถ้าสูตรนี้..เร่งสี 1 ส่วน + wheatgerm 3-4 ส่วน เนี่ย....ถ้าเป็นปลาที่มีสีขาว ( โคฮากุ , ซังเก้ , ชิโร่ ) ...กินแล้วสีขาวมันจะเหลืองมั๊ยครับ...

อาหารที่ปลากินได้เป็นประจำทุกวัน อัตราส่วนเร่งสีไม่เกิน 3% ครับ หัวจะไม่เหลืองแต่จะคุมสีแดงไว้ได้ หากให้ % เกินจากนี้ต้องสลับให้กับสูตรอื่นๆครับ หรือหากใช้เร่งสี 15% ผสมเร่งโต 1 : 4 ก้เท่ากับเร่งสี 3% ให้ได้ทุกวันอยู่แล้วครับ ส่วน wheatgerm ก็เป็นส่วนผสมประจำของอาหารปลาคาร์พอยู่แล้วครับ มีอยู่ประมาณ 3% ครับ  Grin

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Line ID : siamcarp
Line Group : siamcarp
Facebook Group : Siamcarp Koi Expert Group
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
Facebook Page : Siamcarpshop
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์