หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไคโตซาน และ โปรไบโอติก  (อ่าน 6857 ครั้ง)
yuncool
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 11:54:15 am »

ไคโตซาน siamcarp ที่ฉลากระบุว่าห้ามผสมโปรไบโอติก แล้วถ้าอาหารเกรดสูงหน่อยที่ผสมโปรไบโตกอยู่แล้ว เช่น Hikari Saki จะใช้ได้ไหมครับ
DiDy ^^
สุข-ทุกข์อยู่ที่ตัวเรา
Koi Seller
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

รูปนี้คือรูปหมาป่านะค่ะ ไม่ใช่รูปแมว TT___TT

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 12:49:47 pm »

ไตรโคซานมันมีความสามารถในการฆ่าเชื้ออยู่อ่าคะ

ส่วนโปรไบโอติกเป็ฯเชื้อแบคทีเรียที่มีประโยชน์

ก็ถ้าใส่ด้วยกันไตรโคซานมันก็จะไปฆ่าเชื้อแบคทีเรียที่มีประโยชน์ที่อยู็แค่นั้นอ่าคะ

คือจะใส่ก้ใส่ได้แต่แบคทีเรียที่มีประโยชน์อยู๋ในอาหารก็จะตาย(แค่นั้นเอง)
 Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley
ถ้าจะให้ดีเวลาที่ใช้ไตรโคซานก็ผสมกับอาหารอย่างอื่นที่ไม่มีโปรไบโอติกจะดีกว่าอ่าคะ

(จะใส่ยาถ่ายพยาธิ+วิตามินรวม+นมผง+แคลเซียม +บราๆๆๆๆๆเท่าที่อยากจะใส่ก็ได้คะ)

ได้ประโยชน์เต็มๆ ส่วนอาหารที่มีโปรไบโอติกก็ผสมอย่างอื่นเอาเช่น

น้ำผึ้ง+วิตามินรวม+(บราๆๆๆอีกมากมายเท่าที่อยากจะใส่อีกเช่นกัน)
 Cool Cool Cool Cool Cool Cool

Facebook ของKoi Mart Farm กดที่รูปข้างบนได้เลยคะ ^^
sumates
Administrator
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 01:46:20 pm »

จดดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ความรู้ต้องจด

Cool Cool Cool
oversize
เซียนตัวจริง

สนุกสนาน กับการเลี้ยงปลา

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 01:53:26 pm »

ไตรโคซานมันมีความสามารถในการฆ่าเชื้ออยู่อ่าคะ

ส่วนโปรไบโอติกเป็ฯเชื้อแบคทีเรียที่มีประโยชน์

ก็ถ้าใส่ด้วยกันไตรโคซานมันก็จะไปฆ่าเชื้อแบคทีเรียที่มีประโยชน์ที่อยู็แค่นั้นอ่าคะ

คือจะใส่ก้ใส่ได้แต่แบคทีเรียที่มีประโยชน์อยู๋ในอาหารก็จะตาย(แค่นั้นเอง)
 Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley
ถ้าจะให้ดีเวลาที่ใช้ไตรโคซานก็ผสมกับอาหารอย่างอื่นที่ไม่มีโปรไบโอติกจะดีกว่าอ่าคะ

(จะใส่ยาถ่ายพยาธิ+วิตามินรวม+นมผง+แคลเซียม +บราๆๆๆๆๆเท่าที่อยากจะใส่ก็ได้คะ)

ได้ประโยชน์เต็มๆ ส่วนอาหารที่มีโปรไบโอติกก็ผสมอย่างอื่นเอาเช่น

น้ำผึ้ง+วิตามินรวม+(บราๆๆๆอีกมากมายเท่าที่อยากจะใส่อีกเช่นกัน)
 Cool Cool Cool Cool Cool Cool
  อืม  ใส่บราด้วย  Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
phatphon

เก่ง เพชรบุรี

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 02:11:30 pm »

ใส่ บรา ด้วย   สูตรใหม่ จด ๆ ๆ ๆ  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

nongbank
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 03:22:04 pm »

ใส่ บรา ด้วย   สูตรใหม่ จด ๆ ๆ ๆ  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
ใส่เฉพาะตัวเมียนะคับ Smiley Smiley Smiley
DiDy ^^
Koi Seller
*

รูปนี้คือรูปหมาป่านะค่ะ ไม่ใช่รูปแมว TT___TT

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 05:25:46 pm »

Wink Wink Wink Wink Wink Wink
โอเคคะ หนูพลาดเอง

Facebook ของKoi Mart Farm กดที่รูปข้างบนได้เลยคะ ^^
yuncool
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 10:53:35 pm »

Cool
Jewyi
จะไปไหนก็ไป

ไม่รู้ ไม่สนใจ

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 11:07:21 pm »

Cool Cool
99CK99
มือเก่าเลี้ยงมานาน

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2011, 11:08:23 pm »

Smiley Smiley Smiley
DiDy ^^
Koi Seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 02:35:24 pm »

สนุกกันใหญ่เลยง่าาาาาา
 Sad Sad Sad Sad Sad Sad

Baluny

No pain No gain

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 02:45:16 pm »

ดีดี้จัง คราฟใส่ยกทรงได้ด้วยเหรอ  Huh?

Happiness you can Feed ...... ตามนั้น
DiDy ^^
Koi Seller
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2011, 05:34:59 pm »

ถ้าพี่หาให้มันใส่ได้ก้ลองดูคะ
 Wink Wink Wink Wink Wink

pizzaja

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 12:28:06 pm »

จากโปรไบโอติก ไปเป็นยกทรงได้  ไม่ธรรมดานะเนี่ยเว๊ปนี้  Smiley

dictator

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 09:59:25 pm »

ทำไมไปคนละเรื่องได้หละ
admin
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 09:37:14 pm »

ไคโตซาน siamcarp ที่ฉลากระบุว่าห้ามผสมโปรไบโอติก แล้วถ้าอาหารเกรดสูงหน่อยที่ผสมโปรไบโตกอยู่แล้ว เช่น Hikari Saki จะใช้ได้ไหมครับ

ใช่ครับ ไคโตซานมีฤทธิ์ในการฆ่าเชื้อแบคทีเลีย แต่จากคำถามหากใช้กับอาหารที่สเปรโปรไบโอติคมาแล้วจะได้มั๊ย อาหารดังกล่าวเมื่อสเปรย์ลงเม็ดอาหารำว้แล้วโปรไบโอติคซึ่งอยู่ในรูปน้ำมัน ส่วนหนุ่งจะซึมเข้าไปในเม็ดอาหาร อีกส่วนหนึ่งจะเคลือบอยู่รอบเม็ดอาหาร ดังนั้นส่วนที่ซึมลงไปในเม็ดอาหารไม่สัมผัสกับไคโตซานซึ่งอยู่ในรูปน้ำเชื่อมเหนียวๆ ก็ไม่เป็นไรครับ ส่วนที่เคลือบอยู่บนเม็ดอาหารก็จะถูกทำลายไปครับ สรุป ใช้ได้ แต่โปรไบโอติคส่วนที่ไม่ได้ซึมเข้าไปในเม็ดอาหารและ้คลือบอยู่รอบเม็ออาหารก็จะถูกทำลายไป ดังนั้นเมื่อใช้ไคโตซานก็อย่าไปหวังผลกับโปรไบโอติคมากนักครับ หรือเลือกอาหารที่ไม่เคลือบมาและผิวพลุนๆเม็ดเบาๆ มาเคลือบยาหรือไคโตซานจะดีกว่าครับ  Grin

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Line ID : siamcarp
Group Line : siamcarp
Group Facebook : สยามคาร์ฟ กลุ่มคนรักปลาคาร์ฟ, siamcarp
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
HkYs
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 08:11:20 am »

ไคโตซาน มีผลกับตับปลา ไหม Cool
admin
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 12:04:26 pm »

ไคโตซาน มีผลกับตับปลา ไหม Cool

ไม่มีรายงานวิจัยว่ามีผลกระทบต่อตับครับ เป็นข้อดีมากกว่าครับ ช่วยในเรื่องผิวพรรณปลาให้เกล็ดเงาครับ เพราะผลิตจากเปลือกกุ้งเปลือกปู ในรูปโพลิเมอร์ เสมือนกับการที่ปลาอยู่ในธรรมชาติก็ต้องมีการกินกุ้งฝอยบ้างเป็นปรกติครับ  Grin

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Line ID : siamcarp
Group Line : siamcarp
Group Facebook : สยามคาร์ฟ กลุ่มคนรักปลาคาร์ฟ, siamcarp
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์