หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลากินอาหารเกรดAหรือของนอกเค้าว่าจะติดจริงหรือ  (อ่าน 3603 ครั้ง)
tatong
หัดเลี้ยง..หัดเล่น..หาสูตรอาหารตลอด
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

« เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 12:09:10 pm »

สมมติ,นะครับสมมติ...แบบว่าปกติให้่อาหารสยามคร๊าฟมาตลอด..แล้วเปลี่ยนไปให้เร่งโตSaKi หรืออาหาร Sakai..เร่งโตมาซักระยะปลากินดีโตล่ำ....ถ้าจะเปลี่ยนกลับมาเป็นสยามคร๊าฟหรืออาหารที่ผลิตในไทยปลาจะไม่ยอมกินโดยนจะบ่วนออกจริงหรือ..(ยกตัวอย่างนะครับ)  และจำเป็นไหมที่จะต้องกินแบบเดียวไปตลอดชีวิตยกเว้นเร่งสี Huh? Huh?
vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 12:15:18 pm »

ไม่เป็นครับ ... ที่บ้านก็เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา

ส่วนตัวผมมีความรู้สึกว่าให้สลับ ๆ กันก็ดีครับ ... เหมือนคนที่วันนี้กินก๋วยเตี๋ยวแล้วอร่อย  พรุ่งนี้จะกลับมากินข้าวแกง ก็อร่อยดี

แต่เท่าที่สังเกตุอาหารที่มีการเร่งสี จะมีกลิ่นแรงและทำให้ปลาชอบกินมากกว่าครับ
manochlid
สารวัตรแจ็ค..
ชั้นเซียนเรียกพี่

You are not perfect but you is limited edition....

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 12:41:10 pm »

ตามพี่หนุ่มเลยคับ  Cool

jibjib
ความสุขในโลกส่วนตัว ที่ข้างรั้วและบ่อปลา ^-^
Koi Seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 02:28:22 pm »

ไม่เป็นไรหรอกครับ ถ้ามันบ้วนทิ้งก็ช้อนอาหารขึ้นซะ ไม่ต้องกิน  Smiley Smiley Smiley(เลือกกินนัก)
ไม่เกิน 3 วัน มันจะกลับมาเป็นอาหารจานโปรดเองครับ

Baluukas
มือเก่าเลี้ยงมานาน

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 04:26:33 pm »

ไม่เป็นไรหรอกครับ ถ้ามันบ้วนทิ้งก็ช้อนอาหารขึ้นซะ ไม่ต้องกิน  Smiley Smiley Smiley(เลือกกินนัก)
ไม่เกิน 3 วัน มันจะกลับมาเป็นอาหารจานโปรดเองครับ
ตามนั้นเลยครับ Cheesy Cheesy
3LITZ
**

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 04:30:01 pm »

เหมือนเราป่ะครับ พอหิวๆ มาม่า ก็คืออาหาร 5 ดาว  Smiley
serm
Koi Seller
เซียนตัวจริง
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 04:59:29 pm »

ไม่เป็นครับ ... ที่บ้านก็เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา

ส่วนตัวผมมีความรู้สึกว่าให้สลับ ๆ กันก็ดีครับ ... เหมือนคนที่วันนี้กินก๋วยเตี๋ยวแล้วอร่อย  พรุ่งนี้จะกลับมากินข้าวแกง ก็อร่อยดี

แต่เท่าที่สังเกตุอาหารที่มีการเร่งสี จะมีกลิ่นแรงและทำให้ปลาชอบกินมากกว่าครับ
Cool
Jaxjax
**

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 07:07:43 pm »

อาหารตระกูลซากินี้มีส่วนประกอบของ Monosodium Glutamate หรือผงชูรสอยู่ด้วยครับ ปลาเลยอร่อยมาก โยนเป็นหายเลย... Cheesy
ไม่แน่ใจอาหารยี่ห้อใหม่ที่เปลี่ยนมาใช้อาจไม่มีผงชูรสประกอบอยู่ ช่วงแรกๆปลาเลยยังไม่ชิน เลยบ้วนออกมามั๊งครับ..แต่นานไปเด๋วก็กินเป็นปรกติแน่ครับ Lips Sealed
mosjo
ผมชื่อโป้งครับ อยู่พัทยา ชลบุรี

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 07:39:52 pm »

ปลาผม กินหมด ครับ

อาหารของสยามคาร์พ ผมถือว่าเป็นอาหารเกรดA ครับ Cool

winshelter
**

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 10:56:29 pm »

Smiley
PLANAI
**

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 11:07:39 pm »

ปลาผม กินหมด ครับ

อาหารของสยามคาร์พ ผมถือว่าเป็นอาหารเกรดA ครับ Cool
Cool Cool Cool
99CK99
มือเก่าเลี้ยงมานาน

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 08:14:11 am »

ของผมให้อะไรก็กินคร้าบบบ
เพิ่งถอยอาหารของสยามคาร์พมาอีก10กิโลคร้าบบบ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์