หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ่อผมมีพวกคางคกเขียดมาวางไข่  (อ่าน 3516 ครั้ง)
commonman
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 08:04:56 am »

อยากทราบว่าต้องทำยังไงบ้างคร้าบ
แก้ปัญหากันยังไง วันนี้ตอนเช้าช้อนไข่ออกไปบ้างงแล้วแต่คิดว่ายังไม่หมดครับ เลยอยากรู้ว่มีการกำจัดไข่หรือตัวครึ่งบกครึ่งน้ำประเภทนี้แบบถาวรรึเปล่าครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับที่เข้ามาให้ความรู้
Tiger wut
**

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 08:09:59 am »

ของผมก็เจอเหมือนกันเมื่อไม่นานมานี่เอง   พอดีเห็นก่อนคางคกมันไข่เป็นสายเลย  ผมเห็นก่อนเลยช้อนออก 

ตัวคางคกก็ช้อนออกและผมจับมันขังไว้ก่อน 

หลังจากนั้นเอาไปปล่อยให้ไกลๆ  เน้นไกลๆนะครับ  ไม่งั้นเดี๋ยวมันกลับมาอีก Smiley

อยากมีเรือซักลำ  จะพาคนงามที่คิดจะแต่ง
ลอยล่องลำนาวา  ให้ปลาอิจฉาเวลาคลื่นแรง

mosjo
ผมชื่อโป้งครับ อยู่พัทยา ชลบุรี
ชั้นเซียนเรียกพี่

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 08:34:23 am »

Cool ตามพี่เสือเลยครับ

และหาวิธีป้องกันไม่ให้มันลงไปในบ่อครับ Kiss

commonman
**

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 09:00:37 am »

ขอบคุรพี่ๆรุ่นใหญ่มากคร้าบบบบ
รวดเร็วปานกามนิตหนุ่ม
Jewyi
จะไปไหนก็ไป

ไม่รู้ ไม่สนใจ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 09:26:00 am »

มีครั้งแรกก็ต้องมีครั้งต่อไปครับ ต้องทำที่กั้นแล้วหล่ะครับไม่งั้นเดี๋ยวมีสูญเสียเเน่นอนครับ Cool Cool
Baluny
มือเก่าเลี้ยงมานาน

No pain No gain

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 10:40:53 am »

ผมนี่แหละ  เจอคางคกบุก ปลาแฉลบติดโรคแทบแย่   Wink  

อยู่ร่วมกันไม่ได้ครับ  พีพีบอกมันมีปรสิตเชื้อโรคติดมามากไป  

ผมบ่อแนวสวน  กั้นขอบลำบาก  ทำอยากต้องค่อยๆทำไม่เหมือนบ่อ แบบยกขอบ 50 ซม  สบาย ชิวชิวไป  Sad อจิฉา

ทุกวันนี้ผมถือว่าดุปลาทุกวันก็คอยมอง มืดๆจะเจอมันเยอะครับ  คืนเดียวผมตักพ่อแม่มันออกไป 11 -12 คู่  ทันเห้นบ่อผมเป้น ม่านรูดหรือไงไม่รู้  Angry

ปล่อยใกล้บ้านมันกลับมาได้ครับ ผมเลย โยนหลังบ้านเลย ถ้ามันจะมาต้องอ้อมกันไกลหน่อยละ   มันก้ลดๆไป  ผมใช่้วิธีมีบ่อบัวล่อให้มันมาวางไข่กันก่อนด้วย ไว้ลดจำนวน

เคยลูกอ๊อดเต็มบ่อเป้นพันๆตัวเลย แทบแย่

ถ้าปลาแฉลบก้ลงยาตามสุตรเลยนะครับ อย่ารอช้าให้ปลาเป้นแผลแบบผม  

ลองศึกษากับกะทู้นี้ดูครับ      รบกับมันกันอีกยาวเลยครับ    เริม่จากกะทู้นี้ http://www.siamcarp.com/board/index.php?topic=7160.0  แล้วต่อด้วยผลจากมันลิงค์ข้างล่างผมเลยอ่านเอานะคับ

http://www.siamcarp.com/board/index.php?topic=7210.0   check it out  ดูครับ  Smiley

Happiness you can Feed ...... ตามนั้น
manochlid
สารวัตรแจ็ค..

You are not perfect but you is limited edition....

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 10:42:00 am »

เย็บช่องเพศเลยดีมัิยคับ

Jaxjax
**

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 02:18:12 pm »

ไอเดียดีมากเลยครับผู้กอง  Smiley

คางคกลงบ่อ ถ้าพวกปรสิตที่ติดมานี่ถือว่าเบาสุดครับ ปลาแฉลบ รักษาได้
ถ้าเชื้อโรค แบคทีเรียที่ติดมา อันนี้หนักขึ้นมาหน่อยครับ ปลาตัวแดง ลอยคอ หุบครีบ ใช้ฟอร์มาลีนกะมาลาไคท์กรีน ก็ยังพอรักษาได้อยู่
แต่ที่หนักสุดคือระวังน้องปลาไปกินไข่คางคกเข้านะครับ ถึงตายเพราะมันมีพิษ อันนี้รักษาไม่ทันแน่นอนครับ เช้ามาก็ลอยอืดซะแล้ว... :'(

บ่อแบบธรรมชาติทำรั้วไม่ได้ก็ลองปลูกต้นหนามกระรอกเล็กๆรอบๆบ่อแทนรั้วดูครับ มันโดดมาชนหนามเจ็บๆเด๋วมันก็ไปครับ...เขียวสวยด้วยนะ  Cool
Jewyi
จะไปไหนก็ไป

ไม่รู้ ไม่สนใจ

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 04:04:13 pm »

ไอเดียดีมากเลยครับผู้กอง  Smiley

คางคกลงบ่อ ถ้าพวกปรสิตที่ติดมานี่ถือว่าเบาสุดครับ ปลาแฉลบ รักษาได้
ถ้าเชื้อโรค แบคทีเรียที่ติดมา อันนี้หนักขึ้นมาหน่อยครับ ปลาตัวแดง ลอยคอ หุบครีบ ใช้ฟอร์มาลีนกะมาลาไคท์กรีน ก็ยังพอรักษาได้อยู่
แต่ที่หนักสุดคือระวังน้องปลาไปกินไข่คางคกเข้านะครับ ถึงตายเพราะมันมีพิษ อันนี้รักษาไม่ทันแน่นอนครับ เช้ามาก็ลอยอืดซะแล้ว... :'(

บ่อแบบธรรมชาติทำรั้วไม่ได้ก็ลองปลูกต้นหนามกระรอกเล็กๆรอบๆบ่อแทนรั้วดูครับ มันโดดมาชนหนามเจ็บๆเด๋วมันก็ไปครับ...เขียวสวยด้วยนะ  Cool
Kiss Kiss Kiss
commonman
**

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 10:53:03 pm »

ขอบคุณพวกพี่ๆอีกครั้งครับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์