หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @@@ กองทัพ ลูกอ๊อดบุก !! นับหมื่น จะรับมืออย่างไรดีครับ @@@  (อ่าน 16606 ครั้ง)
Baluny
มือเก่าเลี้ยงมานาน

No pain No gain

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 08:29:27 am »

เมื่อเช้าเดินลงไปดูปลากับสภาพน้ำ ทีบ่อด้วยจิตใจสบาย + กับเป้นวันสุดท้ายของการทำงาน ซึ่งจะได้ถึงเสาร์อาทิตย์เสียทีเป้นวันหยุดพักผ่อน แต่แล้วความสบายใจก็ต้องหมดไป

เมื่อผมได้เจอกับ กองทัพลูกอ๊อด จำนวนมาก ถ้าไม่เว่อร์ไปต้องเป้นหลักหมื่น กระจายอยู่ทั่วบ่อ

ตามขอบ พื้น สายอ๊อก(สายแกส)   พนังบ่อ   ลานตาดำ เป้นจุดๆ ว่ายน้ำพริ้วไปหมด   เปิดถังกรองก็โอโห เข้าไปติดบาน

ทั้งๆทีเปิด อ๊อก 24 ชม ให้น้ำกะเพื่อม เห้น พ่อแม่มันเมื่อ4-5 วันก่อน สองคู่ไม่นึกเลยว่าจะออกลูกได้เยอะขนาดนี้
 :'( :'( :'( :'( :'( :'(

1. ผมสามารถทำอะไรได้บ้างครับ ถ้าจะกำจัดมัน  :Smiley

2. ถ้าไม่กำจัดมัน หรือ ไม่สามารถทำอะไรได้ น้องปลาจะกินเข้าไปไหมครับ  เป้นอันตรายไหม  ดูไม่เป้นว่ามันลูกกบหรือลูกคางคก  

3.  กังวล คุณภาพน้ำกับ สุขภาพปลาน่ะครับ   Embarrassed

ผมจะได้หาทางรับมือ   ขอบคุณครับ
 Undecided

Happiness you can Feed ...... ตามนั้น
boriwat
เซียนตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 08:59:33 am »

ตามมารอฟังด้วยคนครับ
vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 09:01:13 am »

เนี่ยแหล่ะ .. พาหะนำปรสิต  มาสู่บ่อ     สัตว์ประเภทกบหรือคางคก  ยิ่งเป็นคางคก ยิ่งแย่ เพราะไข่มันเป็นพิษ  ปลากินเข้าไปเรียบร้อย

ตักออกให้หมดเลยครับ ... แล้วดูว่าพ่อแม่มันยังแอบหลบอยู่ที่บ่อกรองหรือไม่   แล้วรีบเอาออกไปโดยเร็วที่สุด
หลังจากนั้นเป็นผม จะจัดการลงฟอร์มาลีนและมาลาไคท์ เลยครับ ... เพราะเชื้อว่าอีกสักพัก  ปลาจะมีอาการแฉลบแน่นอน
Jewyi
จะไปไหนก็ไป
ชั้นเซียนเรียกพี่

ไม่รู้ ไม่สนใจ

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:35:27 am »

ถ้าไม่ช้อนออก ก็สวดมนต์ภาวนาให้เป็นลูกกบเถอะครับ Cool Cool

ถ้าเป็นลูกคางคกหล่ะก็ เตรียมถุงดำ รอได้เลยน่ะครับ Sad Sad
Baluny

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:44:17 am »

โอ้ยยย  ซีดแล้วผมมม   แทบอยากจะลางาน กลับไปรบกับลูกอ๊อดแล้วเนี่ย       :'(

ตกลง ต้องลุยตักออกให้ได้มากทีสุดแล้ว        ต้องล้นน้ำเยอะๆหรือถ่าย สัก กี % ดีครับ  

แล้วควร ลง ฟอรมาลีนใช่ไหมครับ ปริมาณ การใส่เหมือนกันเวลาปลาป่วยหรือเปล่าคับ   :Smiley

เครียดๆๆ  ตักไงหมดนี่      

ความผิดผมเอง ผมเห้นมันลงไป อึ๊บกัน สามคู่ เมื่อ 3-4 วันก่อน  ตอนแรกคิดว่ามันจะไข่แบบ เกาะๆพนังก่อน คอ่ยเอาออก เพราะ ดูบ่อทุกวัน ทีไหนได้ มัน

คือเห้นมันกะลังมีความสุขกัน เลยไม่อยากไปกวนตอนใคร เมคเลิฟกันง่ะ   Wink

งานเข้าผมแว้ว        

Happiness you can Feed ...... ตามนั้น
manochlid
สารวัตรแจ็ค..

You are not perfect but you is limited edition....

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:53:29 am »

ช้อนปลาออก แล้วบอมเลยง่ายกว่ามั้ง นี่แก้ที่ปลายเหตุไปก่อน

mr.aod

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 11:06:25 am »

ช้อนปลาออก แล้วบอมเลยง่ายกว่ามั้ง นี่แก้ที่ปลายเหตุไปก่อน
เห็นด้วย กับวิธีนี้ ครับ

Go Ahead
Baluny

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 11:15:34 am »

เนี่ยแหล่ะ .. พาหะนำปรสิต  มาสู่บ่อ     สัตว์ประเภทกบหรือคางคก  ยิ่งเป็นคางคก ยิ่งแย่ เพราะไข่มันเป็นพิษ  ปลากินเข้าไปเรียบร้อย

ตักออกให้หมดเลยครับ ... แล้วดูว่าพ่อแม่มันยังแอบหลบอยู่ที่บ่อกรองหรือไม่   แล้วรีบเอาออกไปโดยเร็วที่สุด
หลังจากนั้นเป็นผม จะจัดการลงฟอร์มาลีนและมาลาไคท์ เลยครับ ... เพราะเชื้อว่าอีกสักพัก  ปลาจะมีอาการแฉลบแน่นอน

รับทราบครับพี่ หนุ่ม เสาร์อาทิตย์นี้ ลุย   Sad

ขอบคุณพีพีทุกท่าสำหรับคำแนะนำด้วยนะครับ    Kiss 

อ๋อยยย ยย ต่อไป เจอกันมีเฮ เจ้ากบ เจ้าคก  Embarrassed

santipha
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

เมืองจีนจะ

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 12:07:52 pm »

ช้อนปลาออกก่อน กำจัดตัวพ่อแม่ด่วน ตอนน้ำท่วมผมจับไปปล่อยกว่า20 ตัว
kaiatlast
**

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 03:25:41 pm »

โอ้ยยย  ซีดแล้วผมมม   แทบอยากจะลางาน กลับไปรบกับลูกอ๊อดแล้วเนี่ย       :'(

ตกลง ต้องลุยตักออกให้ได้มากทีสุดแล้ว        ต้องล้นน้ำเยอะๆหรือถ่าย สัก กี % ดีครับ  

แล้วควร ลง ฟอรมาลีนใช่ไหมครับ ปริมาณ การใส่เหมือนกันเวลาปลาป่วยหรือเปล่าคับ   :Smiley

เครียดๆๆ  ตักไงหมดนี่      

ความผิดผมเอง ผมเห้นมันลงไป อึ๊บกัน สามคู่ เมื่อ 3-4 วันก่อน  ตอนแรกคิดว่ามันจะไข่แบบ เกาะๆพนังก่อน คอ่ยเอาออก เพราะ ดูบ่อทุกวัน ทีไหนได้ มัน

คือเห้นมันกะลังมีความสุขกัน เลยไม่อยากไปกวนตอนใคร เมคเลิฟกันง่ะ   Wink

งานเข้าผมแว้ว        

แค่เห็นตัวเดียวอยู่ข้างบ่อผมก็แทบจะยิงมันอยู่แล้ว
นี่ตั้ง 3คู่ 6ตัว  Shocked Shocked Shocked
99CK99

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 06:01:45 pm »

Undecided Undecided Undecided
น่ากลัวสุดๆเลยครับ
สู้ สู้นะครับ จขกท
meepooh
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 06:15:32 pm »

สงสัยน้ำดีจัด เลยไข่ ลงไป     ถ้าพี่ไม่ซีเรียส แนวทางป้องกันพี่ลองเลี้ยงพวกตะเพียน ซั่งเป็นสายพันธุ์ใกล้เคียงกับปลาคราฟดูซิครับ  สร้างระบบนิเวศน์ใหม่ให้มัน  มันกินทั้งเห็บหนอน สมอด้วยครับถ้าลูกกบคางคก คงจะชอบเลยล่ะ Tongue

น้ำกระเพื่อมใช้ได้ดีกับยุง ครับ แต่ถ้าน้ำสะอาด เสร็จเจ้าพวกกบ  ของชอบครับ
meepooh
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 06:37:13 pm »

ใจเย็นๆนะครับ  เพราะที่บ้านเคยมีเหมือนกัน  ปลาตอดจนกบนอนหมดแรงเลยครับ (ปลาผมแน่นมาก)  ต้องตักมันออกไปทิ้งไกลๆ    แต่โชคดีโรคไม่มีมา  แต่แนะนำเหมือนพี่ๆครับ ฆ่าเชื้อครับ สูตรไหนแล้วแต่ถนัด แต่พวกไข่ที่ค้างอยู่คงยากแต่น่าจะปลอดเชื้อหลังจากล้างระบบแล้ว    ใจเย็นๆนะครับ  อย่าซีเรียสเดี๋ยวจะเลี้ยงปลาไม่หนุก
khammanee
**

สบายดียุ

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 07:02:48 pm »

เอาใจช่วยครับ

pizzaja

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 07:40:30 pm »

คือเห้นมันกะลังมีความสุขกัน เลยไม่อยากไปกวนตอนใคร เมคเลิฟกันง่ะ   

นับถือน้ำใจครับ  Sad

ningminburee
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:08:32 pm »

Cool Cool สู้ๆ ค่ะ ฆ่าเชื้อด่วนเพื่อสวัสดิภาพของน้องคาร์ฟจร้า Cool Cool
Baluny

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 03:28:59 am »

สงสัยน้ำดีจัด เลยไข่ ลงไป     ถ้าพี่ไม่ซีเรียส แนวทางป้องกันพี่ลองเลี้ยงพวกตะเพียน ซั่งเป็นสายพันธุ์ใกล้เคียงกับปลาคราฟดูซิครับ  สร้างระบบนิเวศน์ใหม่ให้มัน  มันกินทั้งเห็บหนอน สมอด้วยครับถ้าลูกกบคางคก คงจะชอบเลยล่ะ Tongue

น้ำกระเพื่อมใช้ได้ดีกับยุง ครับ แต่ถ้าน้ำสะอาด เสร็จเจ้าพวกกบ  ของชอบครับ

อืมเลี้ยง ปลาตะเพียนไว้กินลูกอ๊อด ธรรมชาติบำบัดแท้  Smiley

ขอบคุณทุกความเห้นและกำลังใจมากๆครับ    เด่วจะลงรูปให้ดูครับ

vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 06:36:59 am »

แล้วปลาตะเพียนจะไม่ไล่ตอดปลาคาร์ฟด้วยหรือครับ ... แล้วโรคของปลาตะเพียนล่ะครับ จะทำอย่างไร  Huh? Huh?
ปรกติเท่าที่ผมทราบ มีแต่พยายามเอาปลาอื่น ๆ ในบ่อออกไป แม้จะเป็นปลาทองก็ตาม  แต่ไม่เคยมีใครเคยบอกว่าควรที่จะเลี้ยงปลาอื่นรวมกัน   

อันนี้เป็นความรู้ใหม่ ... ขอความกระจ่างให้ด้วยครับ  Grin Grin

ถ้าเป็นผมจะพยายามฆ่าเชื้อให้หมดทั้งบ่อ  โดยการเอาปลาขึ้น  หลังจากเอาปลากลับลงบ่อก็สังเกตุอาการ  ถ้าเริ่มมีอาการแฉลบก็จัดการรักษาด้วยดิมิลีนต่อไป
คราวหน้า ถ้าเห็นกบหรือคางคกอีก  ก็จัดการเอามันออกจากบ่อ  และโยนออกไปให้ไกล ๆ เลยครับ
Baluny

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 10:20:26 am »

แล้วปลาตะเพียนจะไม่ไล่ตอดปลาคาร์ฟด้วยหรือครับ ... แล้วโรคของปลาตะเพียนล่ะครับ จะทำอย่างไร  Huh? Huh?
ปรกติเท่าที่ผมทราบ มีแต่พยายามเอาปลาอื่น ๆ ในบ่อออกไป แม้จะเป็นปลาทองก็ตาม  แต่ไม่เคยมีใครเคยบอกว่าควรที่จะเลี้ยงปลาอื่นรวมกัน   

อันนี้เป็นความรู้ใหม่ ... ขอความกระจ่างให้ด้วยครับ  Grin Grin

ถ้าเป็นผมจะพยายามฆ่าเชื้อให้หมดทั้งบ่อ  โดยการเอาปลาขึ้น  หลังจากเอาปลากลับลงบ่อก็สังเกตุอาการ  ถ้าเริ่มมีอาการแฉลบก็จัดการรักษาด้วยดิมิลีนต่อไป
คราวหน้า ถ้าเห็นกบหรือคางคกอีก  ก็จัดการเอามันออกจากบ่อ  และโยนออกไปให้ไกล ๆ เลยครับ

ครับพี่ ผมทำตามพีหนุ่มว่าน่ะครับ 

นีก็ลงมือแต่เช้าเลย  กะลังทยอยตักออก  มากมายลานตาไปหมด   อ่างพักกว่าน้ำจะพร้อมย้ายก็คงพรุ่งนี้ เหนื่อยแต่เช้าเลย  ตอนนี้มีแต่ ฟอร์มาลีน

boriwat

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 10:29:04 am »

ตามมาขอความรู้ด้วยคนครับ เผื่อเจอบ้างครับ ของผมเจอแต่จิ้งจก ตกลงไปในน้ำครับ
vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 01:02:08 pm »

ฟอร์มาลีนนั่นแหล่ะครับ ใส่ให้ปริมาณเยอะหน่อย  แต่เอาปลาออกก่อน

แต่รอฟังอยู่เหมือนกันครับ ว่าการเลี้ยงปลาตะเพียนคู่ในบ่อ อาจเป็นหนทางเลือกใหม่ก็ได้ครับ
ningminburee
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 01:07:25 pm »

Grin Grin ปลาตะเพียนที่ว่าเลี้ยงในบ่อปลาคาร์ฟได้นี่ใช่ตะเพียนหางแดงที่เลี้ยงในตู้รึเปล่าค่ะ (มาเก็บข้อมูลด้วยคนค่ะ )  รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบเป็นวิทยาทานทีค่ะ  Cool Cool
oversize

สนุกสนาน กับการเลี้ยงปลา

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 01:28:15 pm »

สมัยก่อนมีครับ การเลี้ยงปลาตะเพียน ไปด้วย ช่วยเก็บกินพวกปรสิตตัวใหญ่ๆ เลี้ยงไปเลี้ยงมาปลาตะเพียนสีสิบเซ็นต์ กลมกลืนไปกับปลาคาร์ฟ พวกเคมีพวกยาไม่หลากหลายเหมือนในปัจจุบัน โรคของปลาพวกนี้มีน้อยมากครับ ไม่เคยเห็นป่วยจักกะที ถ้าเค้าป่วยสงสัยคาร์ฟไปก่อน Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley
jeep6424

จิ๊ป-สุ1000

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 01:33:53 pm »

Kiss Kiss

Baluny

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 07:15:45 pm »

นีแค่ส่วนนึงของการรบ ครับ   

เหนือยจริงๆ   Undecided   

ฆ่ามานนน   Angry

vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 08:01:57 pm »

ในหนังสือพิชัยยุทธบอกไว้ว่า ... กำจัดศัตรูต้องจัดการให้สิ้นซาก  ห้ามใจอ่อนในสนามรบเด็ดขาด  มิเช่นนั้นคนที่แย่จะต้องเป็นเรา  Cool Cool
Baluny

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 08:07:55 pm »

ในหนังสือพิชัยยุทธบอกไว้ว่า ... กำจัดศัตรูต้องจัดการให้สิ้นซาก  ห้ามใจอ่อนในสนามรบเด็ดขาด  มิเช่นนั้นคนที่แย่จะต้องเป็นเรา  Cool Cool

ตะกี้ ผมทำท่อส่งน้ำ รัดให้แน่นๆ อยู่   เวลาสัก ทุ่มแล้วมืดๆ  ผมเห็นอะไรดำๆ ก้อนๆ เกาะอยู่หลังน้ำตกขอบบ่อ ผมก้นึกว่าใบไม้ เอามือไปจับ ตกใใจแทบแย่   Undecided

ไอ้ตัวแม่นีเอง ผมเลย ใส่กระชอนแล้ว เนรเทศออกไปนอกบ้าน ยังไม่ถึงโทษตาย   Smiley

vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 08:12:00 pm »

เจอแม่ทัพแล้ว ... เอาไปให้ไกล ๆ เลยครับ   

ที่บ้านก็มีมาบ่อย  ช่วงนั้นจับได้ 7-8 ตัวเลยครับ  เคยเอามาโพสต์ในกระทู้อยู่พักใหญ่ ๆ เลยครับ

เมื่อไหร่ที่ได้ยินมันส่งเสียงร้องหาคู่เมื่อไหร่  ต้องจัดการหามันให้เจอ แล้วรีบเอาออกไปเลย  ไม่งั้นได้ลงไปเล่นน้ำในบ่อแน่นอน
Baluny

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 08:16:14 pm »

เจอแม่ทัพแล้ว ... เอาไปให้ไกล ๆ เลยครับ   

ที่บ้านก็มีมาบ่อย  ช่วงนั้นจับได้ 7-8 ตัวเลยครับ  เคยเอามาโพสต์ในกระทู้อยู่พักใหญ่ ๆ เลยครับ

เมื่อไหร่ที่ได้ยินมันส่งเสียงร้องหาคู่เมื่อไหร่  ต้องจัดการหามันให้เจอ แล้วรีบเอาออกไปเลย  ไม่งั้นได้ลงไปเล่นน้ำในบ่อแน่นอน

ใช่เลยครับท่านพี่   ก่อนที่พวกองกำลัง ครึงบกครึ่งน้ำ เข้ายึดบ่อ ผมได้ยินมันร้อง กันสนั่นหวั่นไหว ไอ้เราก็นึกว่า ฝนจะตก  Wink

vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 08:19:23 pm »

ลองหาดูแถวน้ำตก และในบ่อกรอง  ... เอาออกให้หมดนะครับ

ตัวในรูปนะคางคก  ถ้าออกไข่ .. ปลากินเข้าไปได้หงายท้องตายแบบไม่มีสาเหตุแน่นอน
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์