หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิตามิน B Complex  (อ่าน 1231 ครั้ง)
boriwat
เซียนตัวจริง

« เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 04:55:32 pm »

มีเพื่อนที่เป็นหมอให้มาครับ บอกว่าเป็น วิตามินบีรวมใช้ฉีด โดสสำหรับคนคือ 1 ml ต่อวันครับ เป็นหลอด หลอดละ 1 ml พอดีครับ แต่เพื่อนไม่รู้ว่าเวลาฉีดปลาแล้วจะต้องใช้เท่าไหร่ครับ เพื่อนๆคนไหนมีประสพการณ์ ฉีดวิตามินให้ปลาบ้างครับ
rtanasak
iron head sportster 1980

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 05:45:34 pm »

สวัสดีครับพี่ผมว่าควรเอาคลุกกับอาหารให้ปลากินน่าจะดีกว่านะครับจะฉีดตัวนึงเหนื่อยไม่ใช่เล่นเลยนะครับ คลุกกับอาหารปั้นเป็นเม็ดน่าจะดีกว่าครัับ ถูกไม่ถูกรอผู้มีประสพการณืมาแชร์กันต่อนะครับ

boriwat

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 08:03:51 pm »

ก่อนอื่นขอบคุณครับที่ตอบให้ครับ

แต่ปลาที่ไม่ค่อยกินอาหาร มักจะไม่ค่อยได้วิตามินถ้าผสมในอาหารครับ (สาเหตุที่ให้วิตามินก็เพื่อให้มันกินอาหารครับ)

ดังนั้นเพื่อให้มันได้วิตามินเต็มๆ ก็ต้องฉีดแหละครับ แต่เห็นด้วยครับช้อนปลานี่มันสาหัสจริงๆครับ เมื่ออาทิตย์ก่อนผมช้อนปลาไซด์ 6 หกตัวขี้นมาฉีดยา (ปลาซ๊มน่ะครับ ผมชอบฉีดมากกว่าแช่) ตอนเช้าไข้ขี้นเลยครับ มันปวดเนื้อปวดตัวไปหมดครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

สวัสดีครับพี่ผมว่าควรเอาคลุกกับอาหารให้ปลากินน่าจะดีกว่านะครับจะฉีดตัวนึงเหนื่อยไม่ใช่เล่นเลยนะครับ คลุกกับอาหารปั้นเป็นเม็ดน่าจะดีกว่าครัับ ถูกไม่ถูกรอผู้มีประสพการณืมาแชร์กันต่อนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์