หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครบ่อเล็ก ขอเสียงหน่อยครับ ( สมาคมบ่อเล็ก )  (อ่าน 276856 ครั้ง)
onwittaya
เซียนตัวจริง

« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 04:54:46 pm »

สอบถามจาก พี่ๆ และ ทุกท่าน  ที่มีบ่อเล็ก  มาร่วมแชร์ประสบการณ์ การเลี้ยงปลา

โดยบ่อเล็ก  ทั้งแบบ มีสะดือ ไม่มี สะดือครับ  กรองแบบแยก

หรืออื่นๆ  เช่น น้ำตื้น ไม่ลึก  

อยากรู้ว่าบ่อเล็กเลี้ยงปลาได้กัน Size อะไร    Smiley Smiley

ตัวอย่าง        

1.  Onwittaya   น้อยครับ    บ่ออิฐประสาน  ขนาด  2 ตัน  ก 1 x ย 2.5 x ล 0.8  

ปลาใหญสุดขณะนี้  42 ซม เลี้ยงมาตั้งแต่ 18 ซม.  อายุ 4 เดือนครับ

มาร่วมแชร์ข้อมูลกันครับ          สมาคมบ่อเล็กครับ   Cheesy Cheesy
Jewyi
จะไปไหนก็ไป
ชั้นเซียนเรียกพี่

ไม่รู้ ไม่สนใจ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 04:56:39 pm »

ผมมาด้วยครับนับ 2  Cool

ข้อมูลวันหลังแล้วกันครับ Wink Wink
nueng4118
10 บาทก็สวยได้ถ้าใจรัก
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 05:34:15 pm »

บ่อเล็กอีกคนนึงคร๊าบ ก*ย*ส ลืมครับเด๋วกลับบ้านแล้วจะไปวัดมาให้ครับ (แก่แล้วความจำสั้น)  Cheesy  พอดีตอนนี้ไม่ได้อยู่ที่บ้านครับ

ใหญ่สุดน่าจะ 30 Cm นิดๆๆ บ่ออิฐประสานครับ ยังไม่ได้ก่อบ่อปูนครับ รอ ผบ. เซ็นอนุมัติโครงการก่อนครับ  Lips Sealed

กรอง 4 ถัง แยกเป็น 3 ถังกรอง และอีก 1 ถังกรองทำน้ำล้นหน้าน้ำครับ

หนึ่ง พิษณุโลกนะครับ ใครอยู่ใกล้ๆก็คุยกันมั้งนะครับ
vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 11:04:27 pm »

ขออาอำนวยครับ ... บ่อ สูง 1 เมตร กว้าง 1.5 เมตร และยาว 2 เมตร  ( โดยประมาณ )

ปลาใหญ่ 50 - 68 ซม. ขนาด 5-6 ตัว  เลี้ยงตั้งแต่ 10 กว่าเซนครับ  Cool Cool Cool
onwittaya

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 11:17:23 pm »

นึกแล้ว ว่าต้องมี ไซด์ 6  65 Cm  UP  ชัยโย !!!  มีลุ้นแล้ว  Grin Grin

มีความหวังขึ้นมาทันใด     Sad Sad

เพื่อนๆ บ่อเล็ก  มา  POST  กัน ครับ  เรา ชาวสมาคมบ่อเล็ก

จะปั้นดินให้ เป็นดินน้ำมัน อุ๊ย  ดาวดวงน้อยก็พอ   Cool Cool
vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 11:25:47 pm »

นึกแล้ว ว่าต้องมี ไซด์ 6  65 Cm  UP  ชัยโย !!!  มีลุ้นแล้ว  Grin Grin

มีความหวังขึ้นมาทันใด     Sad Sad

เพื่อนๆ บ่อเล็ก  มา  POST  กัน ครับ  เรา ชาวสมาคมบ่อเล็ก

จะปั้นดินให้ เป็นดินน้ำมัน อุ๊ย  ดาวดวงน้อยก็พอ   Cool Cool

ไปดูที่กระทู้ "เยี่ยมบ่อคุณอาอำนวย" เลยครับ
http://www.siamcarp.com/board/index.php?topic=6158.0
VANCRAP
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 08:44:48 am »

สวัสดีครับ Grin
มือใหม่ด้วยครับ Grin
บ่อเล็กเหมือนกันครับ Grin
1.5ม.*3.0ม.ลึก40ซม.
ระบบกรองตู้กระจกว่างในบ่อแบ่งออกเป็น4ช่อง
ช่อง1น้ำเข้า(ใส่filter mat)
ช่อง2ใส่ไบโอบอล
ช่อง3ใส่เซลามิกริงและค่ร์บอน
ช่อง4ปั้มน้ำออก
เดี๋ยวจะถ่ายรูปให้ชมครับ Grin
ตอนนี้ยังไม่ได้ลงปลาครับบ่อเพิ่งจะเสร็จครับ Grin
กำลังมองหาปลาอยู่ครับ มีที่ไหนแนะนำบ้างไหมครับ Grin
บ้านอยู่นนท์ครับ อยากได้ไซด์เล็กๆครับไม่เกินไซด์1ครับ Grin
เท่านี้ก่อนแล้วกันนะครับ Grin
phop88
**

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 09:28:28 am »

ในที่สุดก็มีสมาคมบ่อเล็กๆ เกิดขึ้นมาล่ะ บ่อ 0.8*1.80*60 น่าจะเล็กสุดแล้วคับ

เดิมทีเป็นบ่อ ปลาเงินปลาทองแต่ โดน คราฟ์ ยึดพื้นที่ มา 3 ปีล่ะ

เคยเลี้ยงได้ ใหญ่สุด 48 cm. คับ แต่ตัวเดี่ยวนะคับ ในบ่อมี ปลา 4-5 ตัว

รอวันเป็นเอกเทศคับ แล้วค่อยขุดบ่อบ้านใหม่   Cheesy Cheesy Cheesy
santipha
**

เมืองจีนจะ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 09:39:44 am »

น่าจะ 1.2 *4.5*0.6 มีปลา 13 ตายไป6  คัดออก5 ใหญ่สุด 38 ซม รวมบ่อกรอง  ลึกลงดิน40 ขอบสูง20 เลี้ยงมาได้6เดือน อยากขุดบ่อใหม่แต่งบหมด ตอนแรกทำเลี้ยงตามกระแส แต่นี้ชอบบ่อเลยตื้นไป
ulyeehard
น้องฮาร์ท

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 01:15:26 pm »

บ่อเล็กอีกคน ครับพี่

ยาว 3.7 กว้าง 1.5 ลึก1เมตร ปลาใหญ่สุดก็ 50เซน กว่า ฮะ ทีเหลือ 30อัฟ งับ

น้องฮาร์ท
jibjib
ความสุขในโลกส่วนตัว ที่ข้างรั้วและบ่อปลา ^-^
Koi Seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 05:30:15 pm »

ขอเป็นสมาชิกชมรมบ่อเล็ก ๆ ด้วยคนคับ ขนาดบ่อ 4.5 x 1.2 x 0.7 ครับ
เลี้ยงปลามา 3 เดือน ขนาด 10 cm ทั้งหมด ตอนนี้โตสุด แค่ 25 cm. เองคับ อายจัง ปลาโตช้าอ่ะ  :'( :'( :'(

vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 06:52:38 pm »

แล้วบ่อผม 7 ตันถือว่าเล็กไหมครับ ... ถ้าเล็ก  ตอนนี้มีปลา 10 ตัวใหญ่ ( 40 - 60 ซม. ) และ 3 ตัวเล็ก ( 20 ซม. )
nueng4118
**

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 07:10:33 pm »

น่าจะมีเปิด Community หน้าเวบใหม่นะนี่คุณหนุ่ม

"สมาคมบ่อเล็กแห่งประเทศไทย"  Cheesy Cheesy Cheesy

แต่ 7 ตันผมว่าไม่เล็กแล้วนะครับ น่าจะกลางๆๆล่ะ อิอิ  Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

หนึ่ง พิษณุโลกนะครับ ใครอยู่ใกล้ๆก็คุยกันมั้งนะครับ
vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 07:18:02 pm »

งั้นผมมีบ่อกลาง 7 ตันและบ่อเล็ก 2.5 ตัน ครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ ...  สำหรับ สมาคมบ่อเล็ก

พออีกสักพักก็จะอยากจะขยายบ่อ  เมื่่อหลงเสน่ห์ปลาคาร์ฟเข้าเส้นเลือด
tee13
**

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 07:22:10 pm »

บ่อผมก็  1.2x2.5x.40   เลี้ยงขำๆๆ Smiley Smiley Smiley
onwittaya

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 07:42:08 am »

ตอนนี้ สมาคมบ่อเล็ก มีเข้ามา Update แล้ว 10 ราย เข้ามากันเรื่อยๆครับ    Kiss Kiss

มีอะไรเด็ดๆ   เทคนิคดีๆ   แบบบ่อคุณอาอำนวย  มาช่วยกันครับ             Cheesy Cheesy

ตอนนี้  ใครติดสะดือเทียม  ขอดูหน่อยครับ  ให้ตัวผมเองและ เพื่อนๆ ในสมาคมบ่อเล็ก     Grin Grin

จะได้นำไปพัฒนาครับ    บ่อเล็กต้อง เน้นด้านเทคนิคครับ        Smiley Smiley
onwittaya

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 08:01:00 am »

รูปตัวอย่าง  สกิมเมอร์  และ สะดือลอย  ของคุณแชมป์ พัทยา

อาจเป็นประโยชน์  กับชาว  สมาคมบ่อเล็ก  ครับ

http://www.siamcarp.com/board/index.php?topic=6031.msg121658#msg121658

Cool Cool Cool
tume2006
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 09:03:00 am »

สวัสดีครับ   บ่อ กว้าง 1  x  4.8  x 0.5   มือใหม่ เพิงหัดเลี้ยง สองเดือนครับ  เพิ่งลงปลาเล็ก (ที่เขาบริจากมา) ซื้อมาลงเพิ่มทีละตัวสองตัว ก็ตายหมดครับตอนนี้เลยเลี้ยงเท่าที่มีไปก่อน อิอิ    น้ำใสมาก ครับแต่ คุณภาพน้ำจะดีหรือเปล่า ต้องทำไงครับ ช่วยแนะนำที
tume2006
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 09:10:14 am »

บ่อผมก็  1.2x2.5x.40   เลี้ยงขำๆๆ Smiley Smiley Smiley
จะแวะเข้าไปดู นะ ครับ อิอิ แล้วมาดูบ่อผมบ้าง ช่วยแนะนำกันคับ พอดีช่วงนี้ว่างแล้วครับ เขาไปแล้วจะโทรไปก่อน ครับ
onwittaya

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 09:41:57 am »

สวัสดีครับ   บ่อ กว้าง 1  x  4.8  x 0.5   มือใหม่ เพิงหัดเลี้ยง สองเดือนครับ  เพิ่งลงปลาเล็ก (ที่เขาบริจากมา) ซื้อมาลงเพิ่มทีละตัวสองตัว ก็ตายหมดครับตอนนี้เลยเลี้ยงเท่าที่มีไปก่อน อิอิ    น้ำใสมาก ครับแต่ คุณภาพน้ำจะดีหรือเปล่า ต้องทำไงครับ ช่วยแนะนำที

ระบบกรองเป็นแบบไหนครับ  ขอขนาดและวัสดุกรองครับ   การให้ Oxygen ด้วยครับ  

น้ำใสไม่ได้หมายความว่า จะเป็นน้ำที่มีคุณภาพดีเสมอไปครับ

ทราบสาเหตุการตายรึเปล่า  ขอลักษณะปลา

ถ้ามีอาการก่อนตายก็จะดีมากครับ

ขอข้อมูลแหล่งน้ำด้วยครับ   ค่า PH ด้วยถ้ามีครับ

สู้ๆ ครับ    สมาคมบ่อเล็กเริ่มปฎิบัติการแล้ว

พี่ๆ  ในนี้มีเก่งๆ เยอะครับ   ช่วยกันครับ แต่ต้องมีข้อมูลประกอบ

และรายงานผลกลับเป็นระยะจนกว่าจะยุติการขอความช่วยเหลือ  อันนี้สำคัญมาก

Smiley Smiley Smiley   Cool Cool
rayrock2003
Toping เพชรบุรี(บ้านแหลม)

สบายๆ ถูกใจก็คบกันไป..น๊ะจ๊ะ

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 10:01:45 am »

สวัสดีคับ   
ท๊อฟ คับ    เล็กด้วยคน   
   บ่อ  ประมาน 2ตันกว่าๆ    เลี้ยงปลาได้แออัดดี   555+ Cool
tume2006
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 10:10:09 am »

สวัสดีครับ   บ่อ กว้าง 1  x  4.8  x 0.5   มือใหม่ เพิงหัดเลี้ยง สองเดือนครับ  เพิ่งลงปลาเล็ก (ที่เขาบริจากมา) ซื้อมาลงเพิ่มทีละตัวสองตัว ก็ตายหมดครับตอนนี้เลยเลี้ยงเท่าที่มีไปก่อน อิอิ    น้ำใสมาก ครับแต่ คุณภาพน้ำจะดีหรือเปล่า ต้องทำไงครับ ช่วยแนะนำที

ระบบกรองเป็นแบบไหนครับ  ขอขนาดและวัสดุกรองครับ   การให้ Oxygen ด้วยครับ  

น้ำใสไม่ได้หมายความว่า จะเป็นน้ำที่มีคุณภาพดีเสมอไปครับ

ทราบสาเหตุการตายรึเปล่า  ขอลักษณะปลา

ถ้ามีอาการก่อนตายก็จะดีมากครับ

ขอข้อมูลแหล่งน้ำด้วยครับ   ค่า PH ด้วยถ้ามีครับ

สู้ๆ ครับ    สมาคมบ่อเล็กเริ่มปฎิบัติการแล้ว

พี่ๆ  ในนี้มีเก่งๆ เยอะครับ   ช่วยกันครับ แต่ต้องมีข้อมูลประกอบ

และรายงานผลกลับเป็นระยะจนกว่าจะยุติการขอความช่วยเหลือ  อันนี้สำคัญมาก

Smiley Smiley Smiley   Cool Cool
http://www.siamcarp.com/board/index.php?topic=6001.0
กระทู้นี้ครับ บ่อผม เป็นแต่ปลาเข้าใหม่ ซื้อจากนามหลวงสอง ผมซื้อมาสามตัว ชิโร่ 15 ซม.2ตัว แล้วสีดำล้วน 1 ตัว25 ซม. ประมาณ 1อาทิตย์ ชิโร่ ก็ซึมๆๆแยกจากฝูงผมก็ตักแยกออกมา
ไว้ถังพัก ใส่ยา มีระบบกรองเป็นถังประมาณ100ลิตร แยกไว้ประมาณห้าวันก็ตาย  แล้วก็สีดำเกล็ดเป็นจุดสีขาว ตามตัวทั่วตัวเลย ก็ตักแยกเหมือนเดิม ตัวสุดท้ายทั้งบ่อมีอากาแฉลบ มันแยกตัวออกไป เกล็ดมีการถลอกผมก็แยกตัวไปแบบตัวแรก แล้วมันก็ตายตอนนี้เลยไม่กล้าลงปลาใหม่ กัวไปเลยครับ ตอนนี้อยู่ในช่วงสังเกตุปลาในบ่อครับล้นน้ำทุกวันแฉลบน้อยลง
onwittaya

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 10:29:17 am »

http://www.siamcarp.com/board/index.php?topic=6001.0
กระทู้นี้ครับ บ่อผม เป็นแต่ปลาเข้าใหม่ ซื้อจากนามหลวงสอง ผมซื้อมาสามตัว ชิโร่ 15 ซม.2ตัว แล้วสีดำล้วน 1 ตัว25 ซม. ประมาณ 1อาทิตย์ ชิโร่ ก็ซึมๆๆแยกจากฝูงผมก็ตักแยกออกมา
ไว้ถังพัก ใส่ยา มีระบบกรองเป็นถังประมาณ100ลิตร แยกไว้ประมาณห้าวันก็ตาย  แล้วก็สีดำเกล็ดเป็นจุดสีขาว ตามตัวทั่วตัวเลย ก็ตักแยกเหมือนเดิม ตัวสุดท้ายทั้งบ่อมีอากาแฉลบ มันแยกตัวออกไป เกล็ดมีการถลอกผมก็แยกตัวไปแบบตัวแรก แล้วมันก็ตายตอนนี้เลยไม่กล้าลงปลาใหม่ กัวไปเลยครับ ตอนนี้อยู่ในช่วงสังเกตุปลาในบ่อครับล้นน้ำทุกวันแฉลบน้อยลง

บ่อน่ารักครับ แต่ยาว แนะนำให้ใส่ Oxygen ในบ่อ  แบบ ม่านยาวสัก 2 เมตร    ส่วนปลาไม่ได้กักโรคก่อนลงบ่อ   ปลาเป็นโรคมาแน่ๆ

โชคดีที่ตักออกก่อน ไม่ตายยกบ่อ        อาการของโรคเดี๋ยวรอพี่ๆ  มาช่วยตอบ     Embarrassed Embarrassed

ไม่ต้องกลัวครับ    ระหว่างนี้ศึกษาเรื่องกักโรคครับ     Cheesy Cheesy
tume2006
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 10:40:53 am »

บ่อน่ารักครับ แต่ยาว แนะนำให้ใส่ Oxygen ในบ่อ  แบบ ม่านยาวสัก 2 เมตร    ส่วนปลาไม่ได้กักโรคก่อนลงบ่อ   ปลาเป็นโรคมาแน่ๆ

โชคดีที่ตักออกก่อน ไม่ตายยกบ่อ        อาการของโรคเดี๋ยวรอพี่ๆ  มาช่วยตอบ     Embarrassed Embarrassed

ไม่ต้องกลัวครับ    ระหว่างนี้ศึกษาเรื่องกักโรคครับ     Cheesy Cheesy
ครับขอบคุณครับ ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับใจรักซะอย่าง ตอนนี้ก็ศึกษาอยู่ครับ
jeep6424

จิ๊ป-สุ1000

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 11:26:17 am »

ของผมใหญ่คับ Embarrassed

Rapido
แชมป์ครับ

อย่ามาเฟี๊ยว

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 11:27:39 am »

Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

ใหญ่จิง

nueng4118
**

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 11:50:43 am »

Undecided Undecided Undecided บ่อ ชิมิ  Undecided Undecided Undecided

Cheesy Cheesy Cheesy

Jewyi
จะไปไหนก็ไป

ไม่รู้ ไม่สนใจ

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 12:06:28 pm »

Undecided Undecided Undecided บ่อ ชิมิ  Undecided Undecided Undecided

Cheesy Cheesy Cheesy

ผมว่า..ไม่ใช่มั่ง Wink Wink
rith0888
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 02:40:58 pm »

ของผมบ่อโคตะระเล็กครับ อิฐประสาน 0.675 x 2.075 x 0.35 = 0.49 ตัน  Smiley แฟนซื้อตัวล่ะ 10 บาท มาเลี้ยงเกือบ 10 ตัว ตัวใหญ่สุดตอนนี้ ประมาณ 20 ซม. ตอนนี้มีโครงการขยายให้ได้ประมาณ 1.50 ตัน เพราะเนื้อที่หน้าบ้านจัดสรร กว้างแค่ 4 เมตร
nueng4118
**

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:43:55 am »

คุณ tume2006  ใช้ใยแก้วกรองไม่ตันไวหรอครับ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 19   ขึ้นบน
  พิมพ์