หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: OverDose หรือเปล่าครับ  (อ่าน 9529 ครั้ง)
pizzaja
เซียนตัวจริง

« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 12:52:03 pm »

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวันก่อนที่บ้านมีลูกนกเพิ่งหัดบินหลงเข้ามาในรั้วบ้านแล้วหมาที่บ้านมันก็ไล่จนตกลงไปในบ่อ  พอดีเห็นเข้าก็เลยใช้กระชอนตักขึ้นแล้วก็เอาไปปล่อยที่อื่น  หลังจากวันต่อมาจึงตัดสินใจล้างกรองและใช้ เมทาลีนบูล ใส่ในบ่อเพื่อฆ่าเชื้อเนื่องจากกลัวว่าปลาอาจจะติดเชื้อจากนกได้  แต่บ่อผมขนาด 8 ตัน ใส่ยาไป ครึ่งช้อนชา (ช้อนชามาตราฐาน) สังเกตเห็นสีน้ำค่อนข้างเข้ม จากนั้นวันรุ่งขึ้นสังเกตุเห็นปลาบางตัว มีอาการตาโปน (แต่ไม่มาก) ผมจึงล้นน้ำออกไป 30%  ตอนนี้ก็ยังโปนอยู่  ควรแก้ไขยังไงดี ยาที่ให้ไปมัน Overdose หรือเปล่าครับ แล้ว Dose ที่ถูกต้องคือต้องใส่เท่าไหร่ครับ (ในสลากบอกว่า 10 กรัม ผสมในน้ำ 1 ลิตร และใช้ 5 ซีซีต่อน้ำ 1 ตัน  พอดีผมไม่มีเครื่องชั่ง และเข้าใจว่า 1ช้อนชาน่าจะหนักประมาณ 0.5 กรัม จึงได้นำเมทาลีนฯ มา ครั้งช้อนชาเข้าใจว่าประมาณ 0.25 กรัม ผสมน้ำ 40 ซีซี แล้วใส่)
ผมสงสัยว่า 1 ช้อนชาของเมทาลีนฯ มันหนักเท่าไหร่กันแน่ ถ้าหนักมากกว่าที่ผมคิดไว้ 0.5 กรัม สงสัยจะ OVER DOSE ใช้มั๊ยครับ) ขอความกระจ่างหน่อยครับ เพื่อเป็นประสบการณ์ในการใส่ยาครั้งต่อไปครับ  Grin Grin

vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 01:31:01 pm »

เมธาลีนบู เป็นส่วนประกอบที่ทำมาจากสมุนไพร  ไม่เป็นอันตรายต่อปลามากหรอกครับ .. ถ้าเป็นยาตัวอื่นเช่น ฟอร์มาลีนหรือมาลาไคท์ ปลาคงตายไปแล้วครับ

ผมว่าคุณใส่ผิดวิธีนะครับ   ข้างฉลากเขียนว่า 10 กรัมต่อน้ำ 1 ลิตร  จะให้ง่าย ๆ ก็คือ 1 ช้อนชา เท่ากับ 1 กรัม ดังนั้นให้เอาตักยา 10 ช้อนชา ( 5 ช้อนโต๊ะ ) ใส่ในน้ำขวดแล้วเติมน้ำเต็มขวด ( 1.5 ลิตร ) และเขย่าให้มันเข้ากัน
เวลาที่ใส่ในบ่อเลี้ยง ก็ใช้สลิงฉีดยาดูดน้ำที่ผสมยาแล้วในอัตรา 5 CC ต่อน้ำ 1 ตัน  เติมลงไป   ไม่ใช่ใส่ยาลงไปตรง ๆ

เมธาลีนบู วันรุ่งขึ้นก็เจือจางหายไปแล้วครับ ...  ที่ปลาตาโปนเพราะรับยา โอเวอร์โดสไป

ปัญหาที่ต้องระวังในเรื่องการใช้ เมธาลีนบู  เท่าที่สังเกตุมา ปลาจะตกใจง่ายและว่ายชนโน่น ชนนี้  ซึ่งอาจทำให้เกิดอาการหลังหักได้  ... แต่เรื่องสรรพคุณในการรักษานั้นด้อยกว่ายาทั่วไป  ผมจะใช้ในการเรื่องดูแลรักษาและควบคุมเชื้อในน้ำมากกว่า  คือ ใส่เดือนละครั้งประมาณ 3 วันติดกัน

เรื่องการใช้ปริมาณยา จะต้องให้ความสำคัญอย่างมาก ๆ เลยครับ  Grin Grin Grin
Gang_p
มือเก่าเลี้ยงมานาน

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 01:36:18 pm »

OVer dose sure krub.

อ่านให้ดีนะครับ เนื่องจากต้องเจือจางก่อนที่จะใช้

บ่อขนาด 8 ตัน ต้องใส่ยา (8*5 cc/ ton) = 40 cc. ซึ่ง 40 cc ต้องได้มาจากการเอายา 10 g / 1 lit of water หรือ  1g/100 cc of water. หรืออาจจะเอายา 0.5g/ 50 cc
แล้วค่อยแบ่งมา 40 cc จากยาที่ทำให้เจือจางแล้ว

ควรมีตาชั่ง และมี ภาชนะสำหรับตวงนะครับ
pizzaja

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 12:58:16 pm »

ขอบคุณคุณหนุ่มมากครับ  ได้อ่านแล้วสบายใจขึ้นเยอะเลยครับ  ตอนนี้ผมก็ล้นน้ำออกไปเยอะแล้วครับ ดูดีขึ้นแล้วครับ

บ่อคุณหนุ่มน่าจะขนาดใกล้เคียงกับผม เลยยากจะถามคุณหนุ่มนิดว่า คุณหนุ่มใส่เมทาลินบลู กี่กรัมครับ ใช้ที่ชั่งตวงยาหรือเปล่าครับ

ถ้าเปรียบเทียบปริมาณยาในช้อนชา  มันจะได้ถึงครึ่งช้อนชาหรือเปล่าครับ พอดีผมมีแต่ช้อนชา ไม่มีที่ชั่งตวงครับ  จะได้นำไปปรับใช้

ได้ถูกต้องครับ  Grin

pizzaja

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 12:59:20 pm »

ขอบคุณ Gang_p   มากครับ ผมก็ว่ามันน่าจะเกินโดสครับ

vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 10:23:00 pm »

ผมมีช้อนตวงยาดิจิตอลครับ ...

แต่ถ้าไม่มี  เท่าที่ทำการวัดดู ก็คือ 1 ช้อนชา ( ปาดเรียบ ) จะมีปริมาณประมาณ 1 กร้ม
แต่อย่าใช้กับมาลาไคท์นะครับ อันตรายเรื่องเกินโดส
pizzaja

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 10:35:47 pm »

แต่ถ้าไม่มี  เท่าที่ทำการวัดดู ก็คือ 1 ช้อนชา ( ปาดเรียบ ) จะมีปริมาณประมาณ 1 กร้ม
แต่อย่าใช้กับมาลาไคท์นะครับ อันตรายเรื่องเกินโดส

ขอบคุณครับ  แล้วช้อนตวงยาดิจิตอลหาซื้อได้ที่ไหนครับ และราคาเท่าไหร่ครับ ผมอยู่ในเมืองชลบุรี  Cheesy

Ananda
Koi Seller
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 10:42:22 pm »

แล้วเจ้าตัวไหนในบ่อ  ของพี่บูลย์ ที่มีอาการตาโปน อ่ะครับ  Embarrassed

ตอนนี้ดีขึ้นบ้างหรือยังครับ  Huh?

vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 10:53:33 pm »

ขอบคุณครับ  แล้วช้อนตวงยาดิจิตอลหาซื้อได้ที่ไหนครับ และราคาเท่าไหร่ครับ ผมอยู่ในเมืองชลบุรี  Cheesy

ผมมีอยู่ 2 อันครับ ... แบ่งให้ได้
Ananda
Koi Seller
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 10:56:12 pm »

ผมมีอยู่ 2 อันครับ ... แบ่งให้ได้

Cool Cool Cool Cool Cool

pizzaja

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:17:03 pm »

อะจ้า   ขอบคุณสำหรับน้ำใจที่ล้นเหลือ   ซาบซึ้งจริงๆ ไม่คิดว่าจะได้รับคำตอบนี้

ลำพังแค่มาตอบปัญหาให้ผมก็สุดยอดละ  นับถือน้ำใจจริงๆครับ   แต่ผมเกรงใจอะครับ

เอาไว้ให้เราได้รู้จักกันมากว่านี้อีกซักหน่อย ให้ความเกรงใจผมน้อยลงนิด รับรองผมจะไม่ปฎิเสธเลยครับ  Cheesy Kiss

pizzaja

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:19:56 pm »

ถ้าเป็นคุณโอพูดแบบนี้ละก็ จะขับรถไปเอาที่บ้านเลย

vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:21:38 pm »

หาติดไว้ที่บ้านก็ดีครับ ... มันมีประโยชน์

ถ้าเกรงใจ  ฝากผมซื้อก็ได้ครับ  Kiss
pizzaja

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:32:50 pm »

หาติดไว้ที่บ้านก็ดีครับ ... มันมีประโยชน์

ถ้าเกรงใจ  ฝากผมซื้อก็ได้ครับ  Kiss

ขอบคุณครับ  ว่าแต่มันราคาเท่าไหร่ครับ  ที่เมืองชลพอจะมีร้านไหนขายบ้างครับ   Grin

vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:40:22 pm »

น้องที่รู้จักกัน ... สั่งมาขายครับ  ที่พัทยาครับ
ผมไม่แน่ใจว่าราคาเท่าไหร่  พอดีเขาไม่อยู่ไปต่างจังหวัด  ถ้าจะเอาเดี๋ยววันศุกร์ผมจะถามให้ครับ
pizzaja

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:51:32 pm »

น้องที่รู้จักกัน ... สั่งมาขายครับ  ที่พัทยาครับ
ผมไม่แน่ใจว่าราคาเท่าไหร่  พอดีเขาไม่อยู่ไปต่างจังหวัด  ถ้าจะเอาเดี๋ยววันศุกร์ผมจะถามให้ครับ

สนใจครับ  ช่วยถามให้ทีครับ  Grin

vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 08:46:10 am »

สนใจครับ  ช่วยถามให้ทีครับ  Grin

เดี๋ยววันศุกร์ ผมมาแจ้งนะครับ
DiDy ^^
สุข-ทุกข์อยู่ที่ตัวเรา
Koi Seller
*

รูปนี้คือรูปหมาป่านะค่ะ ไม่ใช่รูปแมว TT___TT

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 08:58:30 pm »

มาลาไคร์ผลึกมันจะมีน้ำหนักมากนะคะ

เวลาใช้ควรจะชั่วให้ชัวล์จะดีกว่านะคะ

อันตรายอ่าคะ
 Grin Grin Grin Grin

Facebook ของKoi Mart Farm กดที่รูปข้างบนได้เลยคะ ^^
vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 06:16:56 pm »

ราคาอยู่ที่ 1,000 บาทครับ เป็นช้อนตวงยาที่ทาง Siamcarp เคยนำมาขาย ( รุ่นใส่ถ่านไฟฉาย )
พอดีอาทิตย์นี้น้องเขาไม่ได้เปิดร้านขายของ  ก็เลยเอามาฝากไว้ที่ผม
ถ้าจะเอา รบกวนช่วยโอนเงินเข้าบัญชี แล้วผมจะจัดส่งให้ทาง EMS ครับ
pizzaja

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 11:29:00 am »

Kiss  ขอเบอร์บัญชีด้วยครับ  โอนแล้วจะแจ้งในกระทู้ครับ

ส่งที่  วิบูลย์ ชลวุฒิ
ที่อยู่ 2/39 ม.2 มบ.เสม็ดทองธานี ต.เสม็ด
อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000

ขอบคุณอีกครั้งครับ Grin

vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 07:12:25 pm »

Kiss  ขอเบอร์บัญชีด้วยครับ  โอนแล้วจะแจ้งในกระทู้ครับ

ส่งที่  วิบูลย์ ชลวุฒิ
ที่อยู่ 2/39 ม.2 มบ.เสม็ดทองธานี ต.เสม็ด
อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000

ขอบคุณอีกครั้งครับ Grin

นิตยา กาเสวก
ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขาถนนสุขุมวิทพัทยา
ออมทรัพย์ เลขที่ 504-1-07151-3

เดี๋ยวเงินโอนเข้าแล้วจะจัดส่งให้ทาง EMS นะครับ
pizzaja

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 10:34:40 pm »

โอ้ Cheesy  แบงค์กรุงศรีฯด้วย  ที่ทำงานผมเลยครับ โอนไม่เสียค่าธรรมเนียมด้วย 

vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 10:43:13 pm »

เหรอครับ ... อยู่สาขาไหนหรือครับ   
pizzaja

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 12:11:16 am »

เหรอครับ ... อยู่สาขาไหนหรือครับ   

ผมอยู่ศูนย์พิจารณาสินเชื่อ SME ชลบุรีครับ

Ananda
Koi Seller
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 12:16:37 am »

แต่ถ้าไม่มี  เท่าที่ทำการวัดดู ก็คือ 1 ช้อนชา ( ปาดเรียบ ) จะมีปริมาณประมาณ 1 กร้ม

ขอบคุณครับ  แล้วช้อนตวงยาดิจิตอลหาซื้อได้ที่ไหนครับ และราคาเท่าไหร่ครับ ผมอยู่ในเมืองชลบุรี  Cheesy

ถ้าเป็นคุณโอพูดแบบนี้ละก็ จะขับรถไปเอาที่บ้านเลย

ถ้าสำหรับพี่บูลย์  ผมยกให้ฟรีเลยครับ   Cool Cool
แต่ติดที่ว่าของใช้ไฮโซแบบนี้  ที่บ้านผมไม่มีน่ะซิครับ   Embarrassed Embarrassed

ผมอยู่ศูนย์พิจารณาสินเชื่อ SME ชลบุรีครับ

ดีเลยครับ..... เห็นพี่หนุ่มบอกว่าจะเปิดสาขาเพิ่ม  Cheesy
อย่างนี้ต้องรีบไปหาพี่บูลย์  โดยการไปเยี่ยมบ่อ ที่บ้านพี่เค้าเลยครับ  Smiley Smiley Smiley

vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 01:45:29 am »

อย่างนี้บริษัทฯ ผมน่าจะขอสินเชื่อ SME ได้ไหมนา ... เอาไว้จะไปขอคำปรึกษาครับ
pizzaja

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 11:20:37 pm »

ยินดีให้คำปรึกษาอย่างมากครับ เบอร์ที่ทำงาน 038-278047 ครับ Cool

pizzaja

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 09:47:02 pm »

ลืมเข้ามาแจ้ง Wink  โอนให้เรียบร้อยแล้วนะครับ ตั้งแต่เที่ยง Cool

vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:16:01 pm »

ลืมเข้ามาแจ้ง Wink  โอนให้เรียบร้อยแล้วนะครับ ตั้งแต่เที่ยง Cool

ขอบคุณครับ ... เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะจัดส่งไปให้ทาง EMS ครับ
ส่งแล้วจะส่งใบ EMS ให้ดูครับ
vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 11:27:38 am »

จัดส่งให้แล้วนะครับ ... ถ้ามีปัญหาอะไรแจ้งกลับมาได้เลยนะครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์