หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาคาร์ฟกับผลไม้  (อ่าน 5696 ครั้ง)
krucharm
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 08:56:16 pm »

ผมให้อาหารปลาวันละ 2 มื้อ เช้า - เย็น โดยใช้อาหารของคุณนัช ตอนกลางวันให้อาหารเสริมเป็นพวกผลไม้ประเภทฟักทอง กล้วยน้ำว้า มะละกอ แล้วแต่
สะดวก อัตราการโตก็น่าพอใจ อยากทราบว่าการให้ผลไม้ทุกวันจะมีปัญหาหรือไม่ อย่างไรครับ
sea
มือเก่าเลี้ยงมานาน

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 09:55:14 am »

มะละกอผมว่าไม่น่าให้นะครับเพราะมียางอาจเป็นอันตรายได้ครับ  ฟักทองช่วยให้ปลาบ่ำได้ครับ

แต่ผมว่าให้บ่อยเท่าไหร่ก็ยิ่งต้องดูแลคุณภาพน้ำมากขึ้นเท่านั้นนะครับ
Gap
**

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 10:27:49 am »

Cheesy Cheesyเห็นด้วยครับ  อาหารสดจะทำให้เกิดแก๊สแอมโมเนียได้มากถ้าเน่าเสีย  ควรระวังเลรื่องปริมาณ Cheesy Cheesy

อีกประการ  ระวังเรื่องผลไม้ที่ปลากินแล้วย่อย ยากๆด้วยนะครับ  Cool
admin
Administrator
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 03:31:02 am »

งดเว้นพวกถั่วและช้าวโพดนะครับ อย่างอื่นก็ได้หมดหละครับถ้าไ่แข็งเกินไปและปลาไม่สะบัดหางหนี อยากให้กี่มื้อก็ได้ครับ แต่ระวังเรื่องน้ำเสียให้ดีก็แล้วกันครับ  Grin ผลไม้บางชนิดที่แข็งก็ต้องต้มก่อนเช่น ฝักทอง ผักก็ให้ได้นะครับ เช่น ผักกาดขาว หัวไชท้าว แต่ก็นั่นหละครับ ระวังเรื่องคุณภาพน้ำครับ  Grin

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Line ID : siamcarp
Group Line : siamcarp
Group Facebook : สยามคาร์ฟ กลุ่มคนรักปลาคาร์ฟ, siamcarp
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
DiDy ^^
สุข-ทุกข์อยู่ที่ตัวเรา
Koi Seller
*

รูปนี้คือรูปหมาป่านะค่ะ ไม่ใช่รูปแมว TT___TT

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 07:25:53 pm »

หนูให้มันกินกล้วยมันเชิดหน้าหนีอะ
 Sad Sad Sad Sad Sad

Facebook ของKoi Mart Farm กดที่รูปข้างบนได้เลยคะ ^^
puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 04:26:38 pm »

หนูให้มันกินกล้วยมันเชิดหน้าหนีอะ

ปลาไม่ใช่ลิง  Smiley Smiley
phatphon
เซียนตัวจริง

เก่ง เพชรบุรี

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 04:30:14 pm »

ปลาไม่ใช่ลิง  Smiley Smiley

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley  ที่บ้านกินแหะ  สงสัย บ้านอยู่ใกล้เขาวัง ลิงเยอะ  ปลามันเลย เลียนแบบ  Wink Wink Wink

DiDy ^^
Koi Seller
*

รูปนี้คือรูปหมาป่านะค่ะ ไม่ใช่รูปแมว TT___TT

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 05:27:24 pm »

แต่มันชอบกินของกินเล่นหมา กับแคลเซียมหมานะ
 Sad Sad Sad Sad Sad Sad

Facebook ของKoi Mart Farm กดที่รูปข้างบนได้เลยคะ ^^
puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 05:47:13 pm »

แต่มันชอบกินของกินเล่นหมา กับแคลเซียมหมานะ
 Sad Sad Sad Sad Sad Sad

งั้นเป็น"หมาคาร์พ" แน่ๆเลย Sad Sad
DiDy ^^
Koi Seller
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 06:04:21 pm »

แล้วหมาที่บ้านชอบกินอาหารปลา

ยามะตัวดีเลย เวลาให้อาหารปลาทีมานั่งน้ำลายหยดเป็นกองเลย

บางครั้งก็หยดใส่ขาด้วย
 Wink Wink Wink Wink Wink

sorachart
สักวันต้องทำได้
**

ปลาถูกไม่เข้าตา ปลาแพงซื้อไม่ไหว

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 09:32:17 pm »

เคยให้กล้วยไข่มันก็กินกันดีนะ
หั่นเล็กๆพอกินได้แต่ไม่ได้ให้บ่อย

ningminburee
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 03:20:16 pm »

Wink Wink เคยให้แต่ฟักทองต้มอ่ะค่ะ ให้ตอนที่ปลาหายป่วยหลังจากอดอาหารอ่าค่ะ แต่อย่างอื่นไม่เคยเลยจร้า  Grin
jibjib
ความสุขในโลกส่วนตัว ที่ข้างรั้วและบ่อปลา ^-^
Koi Seller
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 05:42:38 pm »

แล้วถ้าให้ฟักทองเนี่ย ปลาจะล่ำขึ้นอย่างเดียว หรือว่าจะยาวขึ้นด้วยครับ อยากรู้ เพราะไม่เคยให้ จะได้ให้บ้างอ่ะ

ningminburee
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 09:18:13 am »

Wink ของหนิงที่ให้แค่ตอนหลังอดอาหารจากการป่วยอย่างเดียวค่ะ เพราะน้องคาร์ฟเวลาไม่ได้กินอาหารนานๆ กลัวกระเพาะยังย่อยอาหารแข็งๆ ไม่ได้อ่าค่ะเลยเริ่มจากอาหารอ่อน อย่างฟังทองต้มเพราะมีวิตามิน มีเบต้าแคโรทีน อ่าค่ะ ร่างกายเค้าจะได้ปรับสภาพได้ (บอกตามที่พี่คนที่แนะนำให้ต้มฟักทองบอกมาอีกทีอ่าค่ะ) แต่ปลาจะล่ำรึเปล่าไม่ทราบจิงๆๆค่ะ
LungLang
**

ผมรักในหลวง ต่อต้านหน้าเหลี่ยมมหาราษฎร์

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 07:14:15 pm »

Wink ของหนิงที่ให้แค่ตอนหลังอดอาหารจากการป่วยอย่างเดียวค่ะ เพราะน้องคาร์ฟเวลาไม่ได้กินอาหารนานๆ กลัวกระเพาะยังย่อยอาหารแข็งๆ ไม่ได้อ่าค่ะเลยเริ่มจากอาหารอ่อน อย่างฟังทองต้มเพราะมีวิตามิน มีเบต้าแคโรทีน อ่าค่ะ ร่างกายเค้าจะได้ปรับสภาพได้ (บอกตามที่พี่คนที่แนะนำให้ต้มฟักทองบอกมาอีกทีอ่าค่ะ) แต่ปลาจะล่ำรึเปล่าไม่ทราบจิงๆๆค่ะ
Cool Cool แบบนี้ให้ กล้วยน้ำว้าบด แบบที่ให้เด็กทารกน่าจะให้สารอาหารและช่วยการย่อยด้วยไหมครับ

ร้อนรนใจไปก็เท่านั้น พุทธองค์ทรงสอนว่า "สรรพสิ่งทั้งปวง ไม่ควรไปยึดมั่นถือมั่น"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์