หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่มีคำถามครับ  (อ่าน 1966 ครั้ง)
VANCRAP
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:18:37 pm »

สวัสดีครับ Grin
มือใหม่ครับ Grin
เริ่มตัวบ่ออิฐสานปูผ้าดำอย่างหนา
ขนาด1.5mx3mลึก40cm
บ่อขนาดนี้เลี้ยงปลาไซด์1ได้กี่ตัวครับ(ใจอยากเลี้ยง7-9ตัวครับ)
ตัวผู้และตัวเมียกี่ตัวดีครับ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ Grin
vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 06:50:26 am »

บ่อขนาด 1.8 ตัน  ถ้าจะเลี้ยงแบบเข้าประกวดและให้ปลาใหญ๋  ก็เลี้ยงได้ 2 ตัว ( 1 ตัวต่อน้ำ 1 ตัน )
แต่ถ้าเลี้ยงแบบเอาพอโตบ้าง  5 ตัวก็น่าจะโอเค

ถ้าเลี้ยงปลาเล็ก 9 ตัวก็โอเค  พอปลาโตแล้วค่อยลดจำนวยลงก็ได้ครับ   เพราะผมเชื่อคุณก็ต้องลดจำนวนเอง เพราะปลาเริ่มใหญ่ จะดูอึดอัด

** ต้องให้ความสำคัญในเรื่อง ** ระบบกรองควรมีขนาดที่เพียงพอที่จะเลี้ยงปลาเยอะ  ถ้าจะเลี้ยง 9 ตัว และต้องกักโรคก่อนนำปลาเข้าใหม่ทุกครั้ง
VANCRAP
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 08:32:07 am »

ขอบคุณมากครับ Grin
ใจคิดจะเลี้ยงปลาไม่ใหญ่มาก(ไซด์ไม่เกินไซด์4)ครับ Grin
ด้วยเนื้อที่จำกัดครับ Undecided
แต่ถ้ามันโตเกินไปคงต้องขุดบ่อให้เป็นเรื่องเป็นราวไปครับ Grin
เดี๋ยวมองหาปลาก่อน Grin
มีที่ไหนแนะนำบ้างไหมครับ Grin Grin
puk
Buddy Admin
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 08:44:33 am »

เริ่มตัวบ่ออิฐสานปูผ้าดำอย่างหนา ขนาด1.5mx3mลึก40cm
บ่อขนาดนี้เลี้ยงปลาไซด์1ได้กี่ตัวครับ(ใจอยากเลี้ยง7-9ตัวครับ)

จากขนาดบ่อ 1.8 ตัน และมีถังกรองไหม? ดูกันที่ความลึก 40 CM. ไม่เหมาะที่จะเลี้ยงปลาคาร์พครับ
เป็นไปได้เพิ่มความลึก ให้ลึกมากขึ้นจะดีกว่า ถ้าจะเลี้ยงไซส์ 1 ขณะนี้ก็เลี้ยงได้ครับ แต่ด้วยความลึกและ
ขนาดบ่อปลามันจะโตได้ช้า แต่ถ้ารับสภาพได้ก็ลองกันดูครับ เลี้ยงให้เป็นปลาบอนไซ ก็ได้อีกแบบ ผมเคย
รู้จักพี่ท่านหนึ่งแกก็เลี้ยงปลาแบบไม่ให้โต ก็แปลกดีอีกแบบครับ เป็นอีกเทคนิคหนึ่งในการประกวดครับ
santipha
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

เมืองจีนจะ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 09:06:52 am »

ตอนแรกจะเลี้ยงเล่นๆ เลี้ยงแล้วติดใจทำบ่อลืกแค่ 60 พยายามเติมน้ำเพิ่ม67 ถ้าปรับปรุงคงได้อีก15 เซน อนาคตมีโอกาศทำบ่อใหม่ครับ ลึกหน่อยครับเพื่อไว้
VANCRAP
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 02:30:29 am »

เริ่มตัวบ่ออิฐสานปูผ้าดำอย่างหนา ขนาด1.5mx3mลึก40cm

จากขนาดบ่อ 1.8 ตัน และมีถังกรองไหม? ดูกันที่ความลึก 40 CM. ไม่เหมาะที่จะเลี้ยงปลาคาร์พครับ
เป็นไปได้เพิ่มความลึก ให้ลึกมากขึ้นจะดีกว่า ถ้าจะเลี้ยงไซส์ 1 ขณะนี้ก็เลี้ยงได้ครับ แต่ด้วยความลึกและ
ขนาดบ่อปลามันจะโตได้ช้า แต่ถ้ารับสภาพได้ก็ลองกันดูครับ เลี้ยงให้เป็นปลาบอนไซ ก็ได้อีกแบบ ผมเคย
รู้จักพี่ท่านหนึ่งแกก็เลี้ยงปลาแบบไม่ให้โต ก็แปลกดีอีกแบบครับ เป็นอีกเทคนิคหนึ่งในการประกวดครับ
ขอบคุณครับมาให้อีกหนึ่งแนวทาง Cool
แล้วมันเป็ยังไงครับเลี้ยงแบบบอนไซ Grin
ขอข้อมูลเพิ่มสักนิดซิครับ Kiss
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์