หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบขนาดท่อกับอัตราการไหลผ่านของน้ำครับ  (อ่าน 2815 ครั้ง)
Mr@P
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 12:05:51 am »

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ใครพอทราบบ้างครับว่าท่อแต่ล่ะขนาดมีปริมาณน้ำไหลผ่านเท่าไหร่ ต่อ ชมครับ
Mr@P
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:18:32 am »

ไม่ทราบว่า งง กับคำถามกันหรือปล่าครับ คือพอดีว่า บ่อที่บ้านเป็นแบบถังกรองน่ะครับ 1.0*1.5*1.0 ตอนนี้ใช้ถังกรอง 200 ลิตร 2 ใบ (วางแผนจะเพิ่มอยู่) เป็นแบบล่างขึ้นบน

ตอนนี้ใช้ resun king4 สูบน้ำขึ้นจากบ่อเข้าถังอยู่ คราวนี้ปั๊มมันแรงไปเลยต้องเอาวาร์ว มาปรับแรงดูดของปั๊ม ตอนนี้ชักไม่ค่อยแน่ใจว่ารอบน้อยไปหรือเปล่าเลยจะเอาวาร์วออก

แล้วคิดว่าตอนออกถังสุดท้ายจะใช้ปั๊ม 2000 ลิตรปั๊มลงบ่อ ปลาจะได้ออกกำลังว่ายเยอะกว่านี้

แต่ติดว่าน้ำมันล้นถ้งกรอง เพราะท่อที่เชื่อมถังอยู่ขนาด 2นิ้ว อัตราการไหลคงไม่พอ เพราะทีแรกไม่รู้ครับ นึกว่ายังไงน้ำก็ผ่านได้
เลยอยากรบกวนถามครับว่าผมควรเพิ่มท่อยังไงดีครับ ให้ปริมาณน้ำสามารถผ่านได้พอดีโดยไม่ล้นออกมาครับ

mosjo
ผมชื่อโป้งครับ อยู่พัทยา ชลบุรี
ชั้นเซียนเรียกพี่

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:32:01 am »

http://www.siamcarp.com/board/index.php?topic=2065.0

Kiss Kiss Kiss

puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:32:46 am »

ลองดูที่นี่ครับ   http://www.siamcarp.com/board/index.php?topic=2065.0

บ่อขนาด 1.5 ตัน + ถังกรอง 200 ลิตร 2 ใบ  ใช้ King 4 แรงมากไปครับ คิดคร่าวๆว่าน้ำในระบบ
สัก 1800 ลิตร น่าจะใช้ปั๊มประมาณ 2500 - 3000 L/H ก็พอครับ (King 4 = 4800 L/H) ใช้กับ
ถังกรองด้วย คงต้องทำบายพาสครับถ้าไม่อยากซื้อปั๊มใหม่ ก็ต่อสามทางจากปั๊ม ใส่วาวล์ด้วย ให้ด้านหนึ่ง
ไปที่ถังกรอง อีกด้านลงบ่อเลี้ยงพอช่วยได้ครับ
jibjib
ความสุขในโลกส่วนตัว ที่ข้างรั้วและบ่อปลา ^-^
Koi Seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:51:37 am »

resun king4 ตัวนี้มันดูดน้ำได้ 4800 ลิตร ต่อชั่วโมงไม่ใช่เหรอคับ (ถ้าจำไม่ผิดนะ) แ้ล้วจะลด ปริมาณ ลงเหลือ 2000 ทำไมอ่ะคับ งงถ้าจะให้ปลาว่ายจะได้แข๊งแรงอะ Undecided Undecided Undecided Undecided
และไม่ควรลดขนาดของท่อน้ำออกครับ เพราะแรงดันน้ำจะต้านและทำให้อายุการใช้งานของปั้มสั้นลง ทางที่ดี ต่อ ท่อ bypass อย่างท่าน ๆ ข้างบน เลยครับ เพิ่มช่องน้ำออกดีกว่า คับ

oversize
เซียนตัวจริง

สนุกสนาน กับการเลี้ยงปลา

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 09:08:42 am »

ใส่valve ผิดด้านครับ  ปั้มแบบใบพัดส่งน้ำด้วยแรงเหวียงต้องใส่วาวล์ทางด้านออกครับ ถ้าจะเอาใว้ปรับอัตราการไหล ทางด้านเข้าต้อง full opened ครับ การใส่ทางด้านออก จะทำให้เมื่อหรี่ลงจะ ลดปริมาณน้ำพร้อมกับลดกระแสไฟ เมื่อปิดวาวล์ มอเตอร์จะกินไฟที่ mininum load ถ้าไปใส่วาวล์ทางด้านเข้า เมื่อหรี่ วาวล์ ปริมาณการไหลจะลดลงแต่กินกระแสไฟมากขึ้น เมื่อปิดวาวล์มอร์เตอร์จะกินไฟที่ full load แม้จะไม่มีการไหลก็ตาม Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
phasuthorn
ดาวแดง
สมาชิกใหม่
*

นครสวรรค์

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 10:04:00 am »

Shocked ปั้มแรงไปจริงๆด้วย เหอๆ แก้ไขตามพี่ๆ ด้านบนเลยครับ
Mr@P
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 12:47:04 pm »

ลองดูที่นี่ครับ   http://www.siamcarp.com/board/index.php?topic=2065.0

บ่อขนาด 1.5 ตัน + ถังกรอง 200 ลิตร 2 ใบ  ใช้ King 4 แรงมากไปครับ คิดคร่าวๆว่าน้ำในระบบ
สัก 1800 ลิตร น่าจะใช้ปั๊มประมาณ 2500 - 3000 L/H ก็พอครับ (King 4 = 4800 L/H) ใช้กับ
ถังกรองด้วย คงต้องทำบายพาสครับถ้าไม่อยากซื้อปั๊มใหม่ ก็ต่อสามทางจากปั๊ม ใส่วาวล์ด้วย ให้ด้านหนึ่ง
ไปที่ถังกรอง อีกด้านลงบ่อเลี้ยงพอช่วยได้ครับ

ขอบคุณครับ ดูจากขนาดท่อแล้ว แบบนี้ผมต้องเพิ่มท่อ 3 นิ้วเลยเหรอเนี่ยจะหาประเก็นยางได้ไหมเนี่ยยยย กลุ้มมมม

พอดีเคยใช้ 2000 L/H กับบ่ออิฐประสานขนาดเล็กเห็นว่าใสดี เลยเข้าใจผิดแบบนั้นมาตลอดน่ะครับ ขอบคุณครับ

เคยลองทำบายพาสดูแล้วเหมือนน้ำจะไปออกทางท่อลงบ่อมากกว่า เข้าถ้งกรองอ่ะครับ อาจจะเป็นเพราะถังกรองมีแรงดันก็เป็นได้ เลยเปลี่ยนวิธีครับ

resun king4 ตัวนี้มันดูดน้ำได้ 4800 ลิตร ต่อชั่วโมงไม่ใช่เหรอคับ (ถ้าจำไม่ผิดนะ) แ้ล้วจะลด ปริมาณ ลงเหลือ 2000 ทำไมอ่ะคับ งงถ้าจะให้ปลาว่ายจะได้แข๊งแรงอะ Undecided Undecided Undecided Undecided
และไม่ควรลดขนาดของท่อน้ำออกครับ เพราะแรงดันน้ำจะต้านและทำให้อายุการใช้งานของปั้มสั้นลง ทางที่ดี ต่อ ท่อ bypass อย่างท่าน ๆ ข้างบน เลยครับ เพิ่มช่องน้ำออกดีกว่า คับ

เอ่อ ผมหมายถึงว่า จะเอาปั๊ม 2000 ไปเพิ่มช่องออกอีกช่องทางนึงเพื่อให้น้ำออกจากกรองได้เร็วขึ้นครับ ไม่ได้เอาไปทดแทนท่อออกเดิมครับ

ขอโทษที่อาจจะทำให้เข้าใจผิดครับ

ใส่valve ผิดด้านครับ  ปั้มแบบใบพัดส่งน้ำด้วยแรงเหวียงต้องใส่วาวล์ทางด้านออกครับ ถ้าจะเอาใว้ปรับอัตราการไหล ทางด้านเข้าต้อง full opened ครับ การใส่ทางด้านออก จะทำให้เมื่อหรี่ลงจะ ลดปริมาณน้ำพร้อมกับลดกระแสไฟ เมื่อปิดวาวล์ มอเตอร์จะกินไฟที่ mininum load ถ้าไปใส่วาวล์ทางด้านเข้า เมื่อหรี่ วาวล์ ปริมาณการไหลจะลดลงแต่กินกระแสไฟมากขึ้น เมื่อปิดวาวล์มอร์เตอร์จะกินไฟที่ full load แม้จะไม่มีการไหลก็ตาม Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

อ่าขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปแก้ไขครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ คงต้องไปเริ่มจากหาซื้อประเก็น 3 นิ้วก่อนอ่ะครับ มีที่ไหนขายบ้างน้อออออออ
puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 01:32:15 pm »

อ้างถึง
ขอบคุณครับ ดูจากขนาดท่อแล้ว แบบนี้ผมต้องเพิ่มท่อ 3 นิ้วเลยเหรอเนี่ยจะหาประเก็นยางได้ไหมเนี่ยยยย กลุ้มมมม
พอดีเคยใช้ 2000 L/H กับบ่ออิฐประสานขนาดเล็กเห็นว่าใสดี เลยเข้าใจผิดแบบนั้นมาตลอดน่ะครับ ขอบคุณครับ
เคยลองทำบายพาสดูแล้วเหมือนน้ำจะไปออกทางท่อลงบ่อมากกว่า เข้าถ้งกรองอ่ะครับ อาจจะเป็นเพราะถังกรองมีแรงดันก็เป็นได้ เลยเปลี่ยนวิธีครับ

ลองใส่วาวล์ด้านที่น้ำลงบ่อสิครับ หรือใส่สองด้านเลยแล้วค่อยๆปรับเอาครับ Cool

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์