หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรอาหารปั้น  (อ่าน 11547 ครั้ง)
Khun Sang
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

เอก กรุงเก่า

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 11:13:50 pm »

ปลาที่บ้านผมมันตื่น ๆ นะครับ ขึ้นมาฮุบอาหารลอยน้ำแบบกล้าๆกลัวๆครับ เคยได้ยินว่าฝึกปลาให้เชื่องได้โดยใช้อาหารปั้น
อยากทราบสูตรและวิธีการทำอาหารปั้นนะครับ รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ  Undecided Undecided Undecided

ชีวิตคือการเคลื่อนไหว
manochlid
สารวัตรแจ็ค..
ชั้นเซียนเรียกพี่

You are not perfect but you is limited edition....

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 10:28:45 am »

ติดต่อ จิ๊ป สุพรรณ เลยคับพี่เอก เห็นเคยมาลงไว้นะคับ

jeep6424

จิ๊ป-สุ1000

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 10:49:04 am »

ขอบคุณมากครับคุณจิ๊ป ได้คำแนะนำเกินความคาดหมาย สุดยอด  Kiss Kiss Kiss
ว่าแต่อยู่ได้นานกี่วันครับ ไหนๆก็ถามแล้ว  Sad Sad Sad
สดใหม่ ดีที่สุดคับ  อย่าให้ค้างวันดีกว่า  ปั่นเสร็จ ปั้นโยนเลย  Cool Cool Cool

Khun Sang
**

เอก กรุงเก่า

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 10:58:59 am »

ติดต่อ จิ๊ป สุพรรณ เลยคับพี่เอก เห็นเคยมาลงไว้นะคับ
ขอบคุณหมวดแจ๊คด้วยครับ  Grin Grin
อยากไปชมบ่อหมวดแจ๊คจังเห็นจารย์จ๋วบอกว่าน้ำใสมา...ก    Kiss Kiss
ยังไม่เคยเจอกันเลยนะครับ แฟนผมเคยเจอหมวดแล้วบอกว่าอัธยาศัยดีมาก  Smiley Smiley

ชีวิตคือการเคลื่อนไหว
nara
เซียนตัวจริง

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 03:12:11 pm »

จิ๊ป  ด้านนี้น่ารุ่งอ่ะ 

เป็นพระเอกแอ่ะน้อง เท่ห์โพด  Cool Cool Cool

นายกสมาคมเดินสมุทรคืนเขาเหอะ Wink Wink
manochlid

You are not perfect but you is limited edition....

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 04:12:16 pm »

ขอบคุณหมวดแจ๊คด้วยครับ  Grin Grin
อยากไปชมบ่อหมวดแจ๊คจังเห็นจารย์จ๋วบอกว่าน้ำใสมา...ก    Kiss Kiss
ยังไม่เคยเจอกันเลยนะครับ แฟนผมเคยเจอหมวดแล้วบอกว่าอัธยาศัยดีมาก  Smiley Smiley
ขอบคุณคับพี่เอก ว่างๆคงได้เจอกันคับ  Cool Cool Cool

jeep6424

จิ๊ป-สุ1000

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 05:44:32 pm »

จิ๊ป  ด้านนี้น่ารุ่งอ่ะ 

เป็นพระเอกแอ่ะน้อง เท่ห์โพด  Cool Cool Cool

นายกสมาคมเดินสมุทรคืนเขาเหอะ Wink Wink
ผมไม่่ชอบอะ Sad

manochlid

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 10:01:30 pm »

ไม่อยากออกตัวคนจับตามองเยอะ

blackdragon_koi
มีความสุขกับการเลี้ยงปลาคารฟ์

กรวน ตรีน วัน ละ นิด จิต แจ่ม ใส

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 06:29:23 am »

ไม่อยากออกตัวคนจับตามองเยอะ

คนที่บ้านมันจ้างไว้นะซิ

Okuma
Koi Seller
มือเก่าเลี้ยงมานาน
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 08:56:22 am »

ใช้อาหารสุนัขครับง่ายๆ  แต่น้ำมันกระจายกว่าใช้ OK CARP อีก Cool Cool
phop88
**

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 11:56:35 pm »

สงสัยต้องไปลองบ้างล่ะ
jeep6424

จิ๊ป-สุ1000

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 11:15:38 pm »

ร้านพี่นัทก็มีคับ Grin

LungLang
**

ผมรักในหลวง ต่อต้านหน้าเหลี่ยมมหาราษฎร์

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 07:15:29 pm »

ได้ลองสูตรอาหารปั้นเหมือนกันครับ ตอนปลายังไม่กล้าขึ้นมากินผิวน้ำ อาหารปั้นก็ทำให้ปลากล้ากินอาหารและเจริญอาหารขึ้นทีเดียว แต่ผมใส่ยาเท่าที่มีอยู่ คืออัฟฟ่าซีกับไตโคซาน อยากได้สาหร่ายแบบผงเหมือนกัน จะได้เร่งสีเพิ่ม แต่ชอบตอนปั้นแล้วโยนให้ปลาแย่งกันกิน เพลินดีครับ

ร้อนรนใจไปก็เท่านั้น พุทธองค์ทรงสอนว่า "สรรพสิ่งทั้งปวง ไม่ควรไปยึดมั่นถือมั่น"
hasun

ซัน เมืองทองธานี

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 07:57:14 pm »

สูตรโดปปลาเข้าใหม่ของผมคับ ให้ทุกครั้ง ที่มีปลาเกินไซร์ 4. เข้า  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

1ไฮซิ้ว+ซากิ+ไฮซิ้ม+ไฮโกส    อย่างละ 1 กำมือ

2.วิตตามินซี + โค่ยแบค + วิตตามินรวม + วิตตามินกุ้ง   เกินโดสที่ระบุ 10%

3.ไคโตซาน + ยาถ่ายพยาธิ

ปล.   วิตามินซี  , รวม ,ยาถ่ายพยาธิ   <=== ซื้อได้ที่ไหนครับ  มีรายละเอียดของชื่อมันไหมครับ  Grin

ผมสมาชิกใหม่นะครับ  ขอถามหน่อยครับ ทั้งหมดนี้คือส่วนผสมเหรอครับ แล้วหาซื้อได้ที่ไหนอะครับ(ผมยังไม่รู้จักใครเลยครับ) ที่ร้านสยามคาร์ฟมีหรือป่าวครับ

pizzaja

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 08:14:26 pm »

ที่ร้านสยามคาร์ฟมีครับ   Cool

hasun

ซัน เมืองทองธานี

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2011, 12:29:08 am »

ขอบคุณครับ คุณ pizzaja แล้วผมจะเข้าที่ JJ ไปหาซื้อที่ร้านประมาณวันอาทิตย์นี้อะครับ ขอบคุณจริงครับ
 Huh?  Huh?  Huh?

CK-CARP
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 02:32:29 pm »

ผมก็เคยเจอเหมือนกันครับ แต่ผมลองแก้ดู
วิธี สังเกตุจากร้านขายปลาตามที่ต่างๆปลาจะกรูกันเข้ามาหาคนเดินที่ผ่านไปผ่านมา
ผมก็เลยคิดว่าเค้าคงให้อาหารกินน้อยแล้วมันแย่งกันกินอาหารก็เลยคิดว่าเราจะมาให้อาหาร
สรุป ผมลองมานั่งเล่นกับปลาบ่อย และให้อาหารทีละน้อย สังเกตุว่าปลาขึ้นมากินหรือป่าว
      ถ้าไม่มาก็โรยนิดเดียวและแอบดู แต่ตอนไปทำงานโรยไว้ 1ครั้ง/วัน
ทำได้ประมาณ1อาทิตย์ ปลาก็เริ่ม ขึ้นมากินโดยไม่ค่อยกลัวเรา
     แต่ก็ดูมันจะโหดร้ายกับปลามากเลยแต่เราไม่ได้ให้มันอด แต่เราจะให้มันน้อยๆไม่ได้ให้กินอิ่ม
คล้ายๆ สุนัขเวลาให้อาหารก็ฝึกขอมือมันไง Grin
     ทุกวันนี้ปลาผมเชื่องมากๆ 8-9โมงจะว่ายน้ำรอผมมาให้อาหารแล้ว แทบจะป้อนเข้าปากปลาอยู่แล้ว ไม่ได้อดกินอิ่มทุกมื้อแล้ว สร้างความคุ้นเคยให้ปลา นั่งดูทุกวัน รักมันเหมือนพี่เหมือนน้อง
     ปล.สำหรับอาหารปั้นมือในความคิดของผม ไว้ใช้ในกรณีที่เราอยากเสริมอาหาร-ยา ดีกว่า กว่าปลาจะเชื่องน้ำขุ่นพอดี Cool
3LITZ
**

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 07:26:14 pm »

ผมก็เคยเจอเหมือนกันครับ แต่ผมลองแก้ดู
วิธี สังเกตุจากร้านขายปลาตามที่ต่างๆปลาจะกรูกันเข้ามาหาคนเดินที่ผ่านไปผ่านมา
ผมก็เลยคิดว่าเค้าคงให้อาหารกินน้อยแล้วมันแย่งกันกินอาหารก็เลยคิดว่าเราจะมาให้อาหาร
สรุป ผมลองมานั่งเล่นกับปลาบ่อย และให้อาหารทีละน้อย สังเกตุว่าปลาขึ้นมากินหรือป่าว
      ถ้าไม่มาก็โรยนิดเดียวและแอบดู แต่ตอนไปทำงานโรยไว้ 1ครั้ง/วัน
ทำได้ประมาณ1อาทิตย์ ปลาก็เริ่ม ขึ้นมากินโดยไม่ค่อยกลัวเรา
     แต่ก็ดูมันจะโหดร้ายกับปลามากเลยแต่เราไม่ได้ให้มันอด แต่เราจะให้มันน้อยๆไม่ได้ให้กินอิ่ม
คล้ายๆ สุนัขเวลาให้อาหารก็ฝึกขอมือมันไง Grin
     ทุกวันนี้ปลาผมเชื่องมากๆ 8-9โมงจะว่ายน้ำรอผมมาให้อาหารแล้ว แทบจะป้อนเข้าปากปลาอยู่แล้ว ไม่ได้อดกินอิ่มทุกมื้อแล้ว สร้างความคุ้นเคยให้ปลา นั่งดูทุกวัน รักมันเหมือนพี่เหมือนน้อง
     ปล.สำหรับอาหารปั้นมือในความคิดของผม ไว้ใช้ในกรณีที่เราอยากเสริมอาหาร-ยา ดีกว่า กว่าปลาจะเชื่องน้ำขุ่นพอดี Cool

Cool
sumates
Administrator
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 09:49:25 pm »

Cool Cool Cool
kit monte
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2011, 11:26:51 pm »

พี่คับ ของผมปั้นเปนเส้นเท่านิ้วโปง ให้มันมางาบอ่ะคับ แต่เวลาปั้นผมใส่นำ้ไปนิดนึง แล้วก็ขยำๆๆนวดๆๆ ให้มันเหนียว 555+ ให้เหมือนแป้งขนมปังอ่ะคับ มันก็ช่วยไม่ให้อาหารมันหลุดลอยไปกะน้ำง่ายคับแต่ปลามันยังตื่นๆนิดๆคับ ยังไม่เชื่องเลยคับ ผึ้งหัดเลี้ยงยังไม่ ถึง 3เดือนเลยคับ ตอนนี้เริ่มไม่ไหวแล้วเหน็บกิน ชาขาไปหมด   Smiley
scpgolfdent
**

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 12:05:00 am »

มีวิธีการทำแบบ step by step ไหมครับ

kibrain
**

ปลาดี..อยู่ที่คนเลี้ยง

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2012, 11:56:14 am »

ลองสูตรผมก็ได้ หาวัตถุดิบง่าย    อาหารปั้นของผมก็ลองๆเอาสูตรโน้นสูตรนี้มาผสมๆกัน ให้ทุกเดือน เดือนละ 2ครั้ง

วัตถุดิบมี
1. อาหารเร่งโต siamcarp 1กำมือ
2. อาหารเร่งสี optimus HI PRO 1 กำมือ
3. น้ำผึ้ง 1 ช้อนชา
4. วิตามินรวมของเด็ก 1 ช้อนชา
5. ยาคู ครึ่งขวด (ใช้เป็นยาถ่าย)
7. นมถั่วเหลือง หรือหาผงถั่วเหลืองได้ก็ดี

การทำ
1. นำอาหารเม้ดเข้าเครื่องปั่นให้เข้ากัน
2. นำ วัตถุดิบที่เป็นน้ำมาเทรวมกัน คนให้เข้ากัน
3. เทรวมกันให้หมดแล้ว นวดๆ คลึ่งๆ โยนให้ปลา

ผลลัพท์  ตายยกบ่อ 5555  :'( :'(   ล้อเล่น แรกๆปลาอาจจะไม่ค่อยกินเพราะไม่คุ้นกับอาหารหรือตื่นคนให้ ระวังน้ำขุ่นนะ อิอิ

รับซื้อขายแลกเปลี่ยน รถยนต์มือ 1-2
สนใจรายละเอียดโทรสอบถาม 083-5975667 แชมป์

FACEBOOK เยี่ยมชมรถมือสอง : https://www.facebook.com/homeusedcars?skip_nax_wizard=true
nuning
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 30, 2018, 10:31:34 am »

เข้ามาศึกษาข้อมูล

Gclub มือถือ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์