หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำน้ำล้นยังไงดี?  (อ่าน 22753 ครั้ง)
jibjib
ความสุขในโลกส่วนตัว ที่ข้างรั้วและบ่อปลา ^-^
Koi Seller
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 08:45:32 am »

ข้างบ้านผมมีโรงงานข้างๆอ่ะครับ มันจะมีพวกฝุ่นพวกคราบน้ำมันมาลอยอยู่ที่ผิวน้ำ ถ้าให้อาหารปลา ปลามันก็โซ้ยเข้าไปด้วย ผมก็เลยเอาท่อมาตัดทำให้น้ำล้นจากผิวน้ำด้านบน แล้วก็ตัดที่ตรงบริเวณด้านล่างเพื่อให้ดูดตะกอนจากก้นบ่อได้ด้วย แต่ว่ามันไม่ได้ผลเท่าที่ควรอ่ะครับ จะทำแบบกาลักน้ำก็ลำบาก เพราะระดับน้ำ มันต่ำกว่าพื้นด้านข้าง ก็ไม่รู้จะทำอย่างไร ใช้แก้ขัดกันไปก่อน
ขอคำแนะนำด้วยครับ  Embarrassed Embarrassed

ดูแล้วเจาะผนังไม่ได้เพราะบ่อกรองอยู่ไกลไปอีกฝั่งคะโน้น ก็เลยต้องใช้ท่อเสียบสะดือบ่อเลย ก็ใช้ได้ครับ แต่ต้องปรับอีกนิดหน่อย โดยการเจาะท่อที่เสียบไว้ ในตำแหน่งใกล้ๆสะดือบ่อ แต่เจาะไม่ต้องเยอะ ส่วนปลายท่อด้านบนต่อขยายให้ใหญ่ขึ้นบานขึ้นแล้วเอาตะแกรงใส่ไว้ ให้ระดับปลายท่อที่ใส่ข้อต่อขยายต่ำกว่าระดับน้ำเพียงเล็กน้อยประมาณ 0.5 ม.ม. แล้วลองเปิดระบบดู หากน้ำไหลไปกรองไม่ทัน ก็ชักท่อขึ้นมาเจาะตำแหน่งใกล้สะดือมากขึ้นหรือเจาะเก็บตะกอนกลางน้ำด้วยก้ได้ครับ  Grin หากสามารถเพิ่มขนาดปั๊มได้ให้รอบน้ำมากขึ้นแรงดูดก็จะมากตามไปด้วยครับ แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับขนาดท่อสะดือด้วย  Grin

ตอนแรกผมก็ใช้วิธีนี้แหละครับ แต่ว่าควบคุมระดับน้ำยากอ่ะครับ คือตอนเช้าถ้าเกิดเติมน้ำพอปริ่มๆ ให้น้ำมันล้นลงท่อพอดี พอเย็นกลับมาดูน้ำก็จะระเหยไปตำกว่าปลายท่อแล้ว คือเป็นบ่อกลางเเจ้งนะครับ  แต่ถ้าเกิดเติมเยอะไปน้ำก็จะไหลผ่านไปง่ายๆเลย   Wink Wink
แต่ยังไม่ได้ต่อปลายท่อด้านบนให้ใหญ่ขึ้น เดี๋ยวต้องลองครับ  Cool

วิธีของพี่ปรีชาก็น่าลองเพราะผมเองก็มีปั้มรุ่นประมาณนี้อยู่เหมือนกัน   แต่ยังไม่มีโอกาสลองเลยเฮ้อ -*-

แก้ไขได้โดยใช้ข้องอ 45 องศาครับ จะได้รองรับเมื่อปริมาณน้ำลดลง

admin
Administrator
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 11:34:00 pm »

ใส่ลูกลอยให้เติมน้ำใหม่ตลอดเวลาก้ได้นะครับ ระดับน้ำจะได้คงที่ แต่ว่าระดัยน้ำลดเร็วผิดปรกติหรือเปล่าครับ  Grin

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Line ID : siamcarp
Line Group : siamcarp
Facebook Group : Siamcarp Koi Expert Group
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
Facebook Page : Siamcarpshop
lady
LOVE BIKE LIKE KOI
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 02:23:21 pm »

พี่อี๊ดมีเรื่องกวนใจอีกแล้วค่ะ  ก็คือเรื่องท่อล้นผิวหน้าน้ำทิ้งค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า  ที่บ่อพี่อี๊ดขนาด 30 ตัน  ลึก 1.5 ม. อยู่ในดิน 1 เมตร บนดิน .50 ม.ค่ะ
-  ไม่มีท่อล้นผิวหน้าค่ะ แต่มีท่อล้นทิ้งที่บ่อกรองช่องแรกค่ะ
    พี่อยากล้นผิวหน้าออกค่ะ รู้สึกหน้าน้ำตึงและมีฟองเวลาเช้า ๆ ด้วยค่ะ

-  ผนังบ่อกว้างมากค่ะประมาณ 40 ซม. ได้ค่ะ  เกรงว่าถ้าต้องเจาะจะลำบากแน่ค่ะ

-   ควรทำท่อล้นผิวหน้าน้ำอย่างไรดีค่ะ ถึงจะง่ายค่ะ ช่วยบอกรายละเอียดและขนาดท่อด้วยิ่งดีค่ะ
เพราะพี่มือใหม่ค่ะ และคิดว่าจะต้องทำในวันสองวันนี้แล้วค่ะ

ขอขอบคุณผู้ใจดีทั้งหลาย ล่วงหน้านะค่ะ

LOVE  BIKE   
LIKE   KOI
puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 02:37:27 pm »

พี่อี๊ดมีเรื่องกวนใจอีกแล้วค่ะ  ก็คือเรื่องท่อล้นผิวหน้าน้ำทิ้งค่ะ

เรื่องมีอยู่ว่า  ที่บ่อพี่อี๊ดขนาด 30 ตัน  ลึก 1.5 ม. อยู่ในดิน 1 เมตร บนดิน .50 ม.ค่ะ
-  ไม่มีท่อล้นผิวหน้าค่ะ แต่มีท่อล้นทิ้งที่บ่อกรองช่องแรกค่ะ
    พี่อยากล้นผิวหน้าออกค่ะ รู้สึกหน้าน้ำตึงและมีฟองเวลาเช้า ๆ ด้วยค่ะ

ท่อนี้แหละครับพี่ ที่เรียกว่าท่อล้นผิวหน้าน้ำ ปรับท่อให้ต่ำกว่าระดับผิวน้ำเล็กน้อย น้ำก็ไหลเข้ากรองแล้วครับ

-  ผนังบ่อกว้างมากค่ะประมาณ 40 ซม. ได้ค่ะ  เกรงว่าถ้าต้องเจาะจะลำบากแน่ค่ะ
ไม่ต้องเจาะแล้วครับ แต่ว่าท่อล้นน้ำทิ้งนอกบ่อมีไหมครับ เวลาฝนตกน้ำจะได้ไม่ล้น

ขอขอบคุณผู้ใจดีทั้งหลาย ล่วงหน้านะค่ะ

lady
**

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 03:11:33 pm »

ขอบคุณ คุณ Puk  ค่ะ

คือว่า  ท่อล้นน้ำทิ้งที่บ่อกรองช่องแรกของพี่ นี้ หมายความถึงท่อล้นน้ำทิ้งนอกบ่อค่ะ
มีท่อเดียวค่ะ แต่อยู่ที่ผนังอีกด้านหนึ่งไม่ติดกับผนังบ่อเลี้ยงค่ะ
ในบ่อกรองช่องแรก จะมาจากสะดือบ่อค่ะ แล้วผิวหน้าน้ำจะมาได้อย่างไรค่ะ  พี่ไม่เข้าใจค่ะ
อย่างไรช่วยอธิบายให้พี่หน่อยนะค่ะ ....ผู้ใจดี...คริๆ  คริๆ

LOVE  BIKE   
LIKE   KOI
puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 03:56:44 pm »

ขอบคุณ คุณ Puk  ค่ะ

คือว่า  ท่อล้นน้ำทิ้งที่บ่อกรองช่องแรกของพี่ นี้ หมายความถึงท่อล้นน้ำทิ้งนอกบ่อค่ะ
มีท่อเดียวค่ะ แต่อยู่ที่ผนังอีกด้านหนึ่งไม่ติดกับผนังบ่อเลี้ยงค่ะ

ในบ่อกรองช่องแรก จะมาจากสะดือบ่อค่ะ แล้วผิวหน้าน้ำจะมาได้อย่างไรค่ะ  พี่ไม่เข้าใจค่ะ
อย่างไรช่วยอธิบายให้พี่หน่อยนะค่ะ ....ผู้ใจดี...คริๆ  คริๆ

อ้าว.... Shocked    แบบนี้ก็ต้องเจาะครับ เจาะที่ผนังบ่อกรอง บ่อพี่ลึก 1.5 M. เจาะที่ความลึกจากผิวน้ำ 50 CM.
อีกด้านไว้ในบ่อเลี้ยงแล้วต่อข้องอ มารับน้ำครับ บ่อ 30 ตัน ท่อขนาด 2" - 3" ได้ครับ
lady
**

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 08:48:42 pm »

คุณ Puk ค่ะ  ถ้าพี่ต้องเจาะ  จะเจาะผนังบ่อเลี้ยงแล้วไม่เจาะทะลุไปที่บ่อกรอง คือให้น้ำทิ้งออกไปข้างนอกบ่อเลยจะได้มั้ยค่ะ
เพราะพี่เกรงว่าถ้าน้ำไม่ดีเข้าบ่อกรองอีก มันก็จะทำให้ระบบไม่ดีเท่าที่ควรค่ะ.... :Smiley Tongue

LOVE  BIKE   
LIKE   KOI
puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 10:44:10 pm »

คุณ Puk ค่ะ  ถ้าพี่ต้องเจาะ  จะเจาะผนังบ่อเลี้ยงแล้วไม่เจาะทะลุไปที่บ่อกรอง คือให้น้ำทิ้งออกไปข้างนอกบ่อเลยจะได้มั้ยค่ะ
เพราะพี่เกรงว่าถ้าน้ำไม่ดีเข้าบ่อกรองอีก มันก็จะทำให้ระบบไม่ดีเท่าที่ควรค่ะ.... :Smiley Tongue

ได้ครับ แต่มันจะเปลืองน้ำสิครับพี่ แต่ถ้าพี่รับตรงนั้นได้ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ สามารถทำได้  Shocked
lady
**

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:01:26 pm »

ขอบคุณ คุณ Puk   มากค่ะ...ตอนนี้รบกวนแค่นี้ก่อน  เพราะต่อไปต้องมีเรื่องขอคำแนะนำอีกแน่ค่ะ
พี่อี๊ด..(ต้องขอใช้คำว่า"พี่" นะค่ะ เพราะ 43 ขวบแล้วค่ะ)
พี่เป็นคนชอบปั่นจักรยาน และชอบเลี้ยงปลา ค่ะ
(คุณชายที่บ้านไม่มีความรู้เรื่องเหล่านี้ค่ะ เลยต้องขอปรึกษาทางเว๊ปค่ะ) Tongue

LOVE  BIKE   
LIKE   KOI
puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:17:23 pm »

ขอบคุณ คุณ Puk   มากค่ะ...ตอนนี้รบกวนแค่นี้ก่อน  เพราะต่อไปต้องมีเรื่องขอคำแนะนำอีกแน่ค่ะ
พี่อี๊ด..(ต้องขอใช้คำว่า"พี่" นะค่ะ เพราะ 43 ขวบแล้วค่ะ)
พี่เป็นคนชอบปั่นจักรยาน และชอบเลี้ยงปลา ค่ะ
(คุณชายที่บ้านไม่มีความรู้เรื่องเหล่านี้ค่ะ เลยต้องขอปรึกษาทางเว๊ปค่ะ) Tongue

ยินดีครับพี่อี๊ด งั้นผมต้องขอเรียกพี่ต่อเลยแล้วกันนะครับ  Embarrassed Embarrassed
lady
**

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 04:43:09 pm »

วันนี้ พี่อี๊ดได้ทำท่อล้นน้ำเสร็จเรียบร้อยแล้วค่ะ  ขอติชมได้นะค่ะ ที่ปลายท่อขาว ๆ นั้น ช่างเจาะผิดค่ะ
แล่ยใช้กาวอัดไว้ก่อน แล้วค่อยทำอันใหม่ใส่แทนค่ะ.... Cool Cool

LOVE  BIKE   
LIKE   KOI
oversize
เซียนตัวจริง

สนุกสนาน กับการเลี้ยงปลา

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 06:43:21 pm »

อย่าไปทากาว เอาใว้ปรับระดับใด้ ทำต่ำนิดเล่นใด้เยอะ ครับ Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 08:18:42 am »

ยินดีด้วยครับป้าอี๊ด  Cool Cool
lady
**

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 09:39:50 pm »

ถ้ามีใครเรียก  ยายอี๊ด   อีกแล้วก้อ โกรธจริง ๆ ด้วยนะ
พี่อี๊ด อายุ 43 เองนะ  แค่ป้าก็พอรับได้ค่ะ...อิ...อิ.... :'( :'( :'( :'(

พี่อี๊ด ..เพิ่งเริ่มเลี้ยงปลาตอนอายุมากแล้วค่ะ  อย่างไรก็ขอให้หลาน ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ Kiss Kiss

แต่ถ้าถามเรื่องจักรยาน  แล้วก็พี่อี๊ด พอตอบได้ค่ะ...คริๆ  คริๆ Cool Cool

LOVE  BIKE   
LIKE   KOI
puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 06:06:51 pm »

ถ้ามีใครเรียก  ยายอี๊ด   อีกแล้วก้อ โกรธจริง ๆ ด้วยนะ
พี่อี๊ด อายุ 43 เองนะ  แค่ป้าก็พอรับได้ค่ะ...อิ...อิ.... :'( :'( :'( :'(

พี่อี๊ด ..เพิ่งเริ่มเลี้ยงปลาตอนอายุมากแล้วค่ะ  อย่างไรก็ขอให้หลาน ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ Kiss Kiss

แต่ถ้าถามเรื่องจักรยาน  แล้วก็พี่อี๊ด พอตอบได้ค่ะ...คริๆ  คริๆ Cool Cool

ครับป้า  Wink Wink
mosjo
ผมชื่อโป้งครับ อยู่พัทยา ชลบุรี

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 06:11:42 pm »

ถ้ามีใครเรียก  ยายอี๊ด   อีกแล้วก้อ โกรธจริง ๆ ด้วยนะ

พี่อี๊ด ..เพิ่งเริ่มเลี้ยงปลาตอนอายุมากแล้วค่ะ  อย่างไรก็ขอให้หลาน ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ Kiss Kiss

แต่ถ้าถามเรื่องจักรยาน  แล้วก็พี่อี๊ด พอตอบได้ค่ะ...คริๆ  คริๆ Cool Cool

พี่ปุ๊ก จะ60แล้วไม่ใช่หรือครับ.....................................................ฟิ้วววววววววววววววววววววววว

Kiss Kiss Kiss Kiss

puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 02:00:20 pm »

พี่ปุ๊ก จะ60แล้วไม่ใช่หรือครับ.....................................................ฟิ้วววววววววววววววววววววววว

Kiss Kiss Kiss Kiss

โหๆ 60 น่ะน้ำหนัก ชาตินี้ไม่ยอมแก่แน่นอน  Smiley Smiley
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์