หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ความสูงของบ่อปลากับหน้าฝน  (อ่าน 12761 ครั้ง)
admin
Administrator
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

« เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 10:34:55 pm »

หลายๆบ่อในช่วงนี้ปลามีอาการป่วยคล้ายๆกัน แต่ก้โชคดีที่ไม่ถึงกับรุนแรงมากนัก เพิ่งจะเริ่มๆ ช่วงปลายฝนต้นหนาวจะเป็นช่วงที่ปลาจะป่วยกันหนักมากที่สุด ยาวไปตลอดช่วงฤดูหนาว เป็นเพราะในอากาศและน้ำเย็นเชื้อไวรัสเติบโตได้มากกว่าแบคทีเลีย และไวรัสในปลาส่วนใหญ่ก็จะให้ผลร้ายอาการหนักมากกว่าแบคทีเลีย
มาเข้าเรื่องความสูงของบ่อกัน ความสูงในที่นี้ไม่ได้หมายถึงความลึกของบ่อที่ลงไปในดิน แต่หมายถึงความสูงระหว่างขอบบ่อถึงพื้นภายนอกบ่อ ช่วง 2 ปีหลังมานี้ผมจะแนะนำสมาชิกที่กำลังจะทำบ่อใหม่เสมอๆว่า ควรยกขอบบ่อให้สูงกว่าพื้นรอบๆบ่อมากๆหน่อย อย่างน้อยต้อง 50 ซ.ม. เพื่อป้องกันไม่ให้ กบ อึ่งอ่าง คางคก และสัตว์อื่นๆ โดยเฉพาะสัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำ ที่จะตระเวณไปมา ระหว่างแหล่งน้ำอื่นๆ เช่น ท่อระบายน้ำ กับ บ่อปลาของเรา เพราะทุกครั้งที่สัตว์เหล่านี้ลงมาในบ่อเรา ปลาจะแฉลบหรือออกอาการป่วยเป็นประจำ เนื่องจากมันเป็นตัวพาหะนำเอาปรสิตและโปรโตรซัว รวมทั้งเชื้อแบคทีเลียหรือไวรัสต่างๆ ที่เกาะติดมากับผิวหนังหรือภายในตัวกบคางคงเอง เอามาฝากให้กับปลาเรา
ความสูงของบ่อจึงเป็นสิ่งจำเป็น และควรออกแบบให้ถูกต้องสำหรับบ่อที่กำลังทำหรือกำลังจะทำใหม่ ส่วนในบ่อเก่าที่อยู่ติดดิน แล้วยิ่งมีสวนต้นไม้อยู่รอบบ่อ อันนี้ยิ่งแล้วใหญ่ ปลาจะป่วยกันประจำเลย ยิ่งมีแหล่งน้ำอื่นหรือท่อระบายน้ำที่กบคางคกลงไปได้อยู่ใกล้บ้านยิ่งมีโอกาสป่วยกันมาก
ยิ่งโดยเฉพาะหน้าฝน กบคางคกจะ หาแหล่งน้ำเพื่อขยายพันธุ์ และบ่อปลาก็เป็นคำตอบสุดท้ายเพราะน้ำดี เหมาะสมจะลงไปว่ายเล่นและให้ลูกโต
ไข่กบค่างคกที่ก่อไว้เป็นวอทลอยน้ำ หรือเป็นสายยาวๆภายในเป็นเม็ดๆคล้ายเม็ดแมงรัก ก็มีพิษ ปลาคาร์พขนาดเล็กกินเข้าไปหงายท้องได้เลย ถ้าปลาใหญ่กินก็จะมีอาการผิดปรกติ
ดังนั้นการป้องกัน หากบ่อติดพื้น สังเกตุมีกบคางคกอยู่ใกล้บ่อก็รีบจับไปปล่อยไกลๆบ้านนะครับ หรือหากสามารถทำขอบกั้น จะเป็นอะคลิลิคหรือกระจกหรือไม้หรือปูนหรือตาข่ายคอกไก่  ก็ตามงบประมาณครับ จะทำแบบถอดออกได้หรือถาวร ก็ขอให้ทำเถอะครับ เพราะเป็นการป้องกันปัญหา ดีกว่าตามแก้ไขครับ
บ่อที่เป็นบ่อลอยยกสูงส่วนใหญ่ปลาจึงไม่ค่อยจะป่วยกับเค้า ยกเว้นมีปลาใหม่มาลง อันนั้นเป็นอีกกรณีหนึ่งครับ  Grin

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Line ID : siamcarp
Group Line : siamcarp
Group Facebook : สยามคาร์ฟ กลุ่มคนรักปลาคาร์ฟ, siamcarp
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 10:41:51 pm »

pizzaja
เซียนตัวจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 10:48:48 pm »

Smiley  ขอบคุณมากครับ   ถ้ามันลงไปในบ่อแล้ว  เราจะใส่ยาอะไรเพื่อป้องกันปลาป่วยได้บ้างครับ

หรือว่าต้องรอให้ปลามีอาการก่อนค่อยรักษาครับ   Kiss

Jewyi
จะไปไหนก็ไป

ไม่รู้ ไม่สนใจ

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 10:50:27 pm »

อย่างนี้บ่อผมก็เตี้ยเกินไปอ่ะสิ Shocked Shocked

สงสัยต้องทำให้สูงกว่านี้อีกอ่ะ Sad Sad
jeep6424

จิ๊ป-สุ1000

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 10:53:26 pm »

อย่างนี้บ่อผมก็เตี้ยเกินไปอ่ะสิ Shocked Shocked

สงสัยต้องทำให้สูงกว่านี้อีกอ่ะ Sad Sad
จะสูงไปไหนเฮีย บ่อเฮีย คางคกปืนตกมา ท้องแตกตาย

Jewyi
จะไปไหนก็ไป

ไม่รู้ ไม่สนใจ

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 10:56:35 pm »

จะสูงไปไหนเฮีย บ่อเฮีย คางคกปืนตกมา ท้องแตกตาย

ก้อพี่นัทบอกว่าปลาบ่อเตี้ยไปง่ะ Sad Sad
admin
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 11:06:27 pm »

Smiley  ขอบคุณมากครับ   ถ้ามันลงไปในบ่อแล้ว  เราจะใส่ยาอะไรเพื่อป้องกันปลาป่วยได้บ้างครับ

หรือว่าต้องรอให้ปลามีอาการก่อนค่อยรักษาครับ   Kiss

ลงไปคืนนี้ ถ้ามีปรสิต พรุ่งนี้ปลาก็แฉลบแล้วครับ แล้วมันชอบลงกลางคืน เราไม่เห็นอยู่แล้วครับ เหฌนอีกทีปลาแฉลบ กบคางคก นั่งยิ้มภูมิใจในผลงานตัวเองอยู่ข้างบ่อ  Grin เริ่มแรกลง ดิมิลินครับ แต่ถ้าปลามีอาการหนักเพราะโดยปรสิตหรือโปรโตรซัวที่รุนแรงมาลง ก็ต้องรักษาตามอาการไปครับ
เหตุนี้เอง จึงแก้ข้อสงสัยที่ว่า ทำไมเวลาปลาป่วย มักจะป่วยโดยมีอาการเหมือนๆกันในช่วงเวลาเดียวกัน ทั้งๆที่บ่อแต่ละบ้านก้ไม่ได้อยู่ใกล้ๆกัน ก็เพราะท่อน้ำแหล่งน้ำสาธาณะน่ะมันถึงกันครับ ถ้ามีปรสิตหรือโปรโตรซัว แบคทีเลียไวรัส ใดๆระบาทอยู่ในช่วงเวลาไหน พอกบคางคกเอามาฝากบ่อเรา ก็คือเชื้อกลุ่มเดียวกัน ปลาแต่ละบ่อจึงป่วยพร้อมๆกันเหมือนๆกันครับ เมื่อหลายปีก่นผมสัณนิษฐานว่าเป็นเพราะเชื้อที่มากับน้ำประปา เช่นท่อประปาอาจจะรั่วซึมมีเชื้อโรคมาด้วย แต่หลังจากที่เก็บข้อมูลจากสมาชิกที่แวะมาถามที่ร้าน โทรถามหรือที่คุยกันในเว็ปนี่ จึงสรุปสาเหตุหลักที่ปลาป่วยในช่วงฤดูฝนได้ใหม่ว่า 90 % เกิดจาก กบ คางคก ลงบ่อ 10 % เกิดจากฝนชะตะกอนฝุ่นเชื้อโรคจากชายคาลงบ่อ อุณหภูมิเปลี่ยน ph เปลี่ยน ส่วนเรื่องปลาใหม่เข้าบ่อแล้วไม่ได้กักหรือกักไม่เกลี้ยงพอ อันนั้นเป็นอีกกรณีนึงครับ  Grin ตกลงสรุป 9 : 1

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Group Facebook : สยามคาร์ฟ กลุ่มคนรักปลาคาร์ฟ, siamcarp
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
yunyaim
นะที่ราบรุ่มแม่น้ำลพบุรี
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

มือใหม่เริ่มฝึกเลี้ยง

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 11:28:26 pm »

Grin Grin Grin Grin
mosjo
ผมชื่อโป้งครับ อยู่พัทยา ชลบุรี

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 11:29:09 pm »

Kiss Kiss Kiss

ใครมีกบ จับมาให้ผมนะครับ

กำลังต้องการเลยครับ Cheesy

จะเอาไปขายที่ตลาดครับ Smiley Smiley Smiley Smiley

blackdragon_koi
มีความสุขกับการเลี้ยงปลาคารฟ์

กรวน ตรีน วัน ละ นิด จิต แจ่ม ใส

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 03:42:48 am »

ก้อพี่นัทบอกว่าปลาบ่อเตี้ยไปง่ะ Sad Sad

คนจะตกมาขาหักก่อนนะครับ

บรรดาสัตว์ประหลาดทั้งหลายถ้าจับได้ต้องตัดหัวเสียบประจานไว้ข้างบ่อ ให้เพือนๆมันดูเป็นตัวอย่าง  ว่าอย่าเข้ามาอีก  Angry

jeep6424

จิ๊ป-สุ1000

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 05:54:40 am »

ผมใช้วิธี ใส่กบอาทิตละตัว เพื่อสร้างภูมิคุ้มกันให้ปลา Kiss

vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 07:31:54 am »

เอาไปทิ้งแล้วมันก็กลับมากันอีก ... ไม่รู้จะมาเยอะแยะทำไม  เดี๋ยวก็จัดการสังหารหมู่ซะเลย
puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 08:17:42 am »

ผมใช้วิธี ใส่กบอาทิตละตัว เพื่อสร้างภูมิคุ้มกันให้ปลา Kiss

Shocked Shocked Shocked
สูตรเด็ดจาก สุ1000 รับรองเห็นผลทันตา  Smiley Smiley Smiley
manochlid
สารวัตรแจ็ค..

You are not perfect but you is limited edition....

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 08:34:51 am »

ถึงว่าบ่อที่บ้านพี่เค้าไม่เคยป่วย

lunatic_67
**

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 11:44:52 am »

บ้านผมมีลูกน้องพม่าหลายคน
ก็เลยไม่ค่อยมีกบ
"พม่าแทงกบ"
 Smiley

กรวน ตรีน วัน ละ นิด จิต แจ่ม ใส

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 06:21:47 pm »

"พม่าแทงกบ"
 Smiley

อยากเห็นกบที่โดนพม่าแทง  Cheesy ครับพี่ตุ๊  Smiley

micky
มือเก่าเลี้ยงมานาน

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 06:22:01 pm »

โชคดีหน่อยครับบ่อผมสูงจากพื้น 80 cm.  ครับ

lunatic_67
**

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 06:57:45 pm »

"พม่าแทงกบ"
 Smiley

อยากเห็นกบที่โดนพม่าแทง  Cheesy ครับพี่ตุ๊  Smiley

อันนี้ต้องถามคุณ พรเทพ เตชะไพ...
ว่าจะอนุญาตให้เอารูปคุณกบที่ถูกแทงมาให้ลงหรือเปล่า
 Smiley

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 07:30:06 pm »

"พม่าแทงกบ"
 Smiley

อันนี้ต้องถามคุณ พรเทพ เตชะไพ...
ว่าจะอนุญาตให้เอารูปคุณกบที่ถูกแทงมาให้ลงหรือเปล่า
 Smiley

ไปได้เรื่อยเลยพี่ชายเรา

mosjo
ผมชื่อโป้งครับ อยู่พัทยา ชลบุรี

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 07:32:00 pm »

Kiss Kiss Kiss

pop39
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 09:28:26 pm »

ขอบคุณ คำแนะนำดีๆจาก ADMIN ครับ  Grin Grin Grin
khammanee
**

สบายดียุ

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 09:37:14 pm »

ขอบคุณความรู้ที่มีให้ เด็กสารคามขอคาระวะ

navy10
**

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 08:57:00 pm »

Smiley  ขอบคุณมากครับ   ถ้ามันลงไปในบ่อแล้ว  เราจะใส่ยาอะไรเพื่อป้องกันปลาป่วยได้บ้างครับ

หรือว่าต้องรอให้ปลามีอาการก่อนค่อยรักษาครับ   Kiss

ลงไปคืนนี้ ถ้ามีปรสิต พรุ่งนี้ปลาก็แฉลบแล้วครับ แล้วมันชอบลงกลางคืน เราไม่เห็นอยู่แล้วครับ เหฌนอีกทีปลาแฉลบ กบคางคก นั่งยิ้มภูมิใจในผลงานตัวเองอยู่ข้างบ่อ  Grin เริ่มแรกลง ดิมิลินครับ แต่ถ้าปลามีอาการหนักเพราะโดยปรสิตหรือโปรโตรซัวที่รุนแรงมาลง ก็ต้องรักษาตามอาการไปครับ
เหตุนี้เอง จึงแก้ข้อสงสัยที่ว่า ทำไมเวลาปลาป่วย มักจะป่วยโดยมีอาการเหมือนๆกันในช่วงเวลาเดียวกัน ทั้งๆที่บ่อแต่ละบ้านก้ไม่ได้อยู่ใกล้ๆกัน ก็เพราะท่อน้ำแหล่งน้ำสาธาณะน่ะมันถึงกันครับ ถ้ามีปรสิตหรือโปรโตรซัว แบคทีเลียไวรัส ใดๆระบาทอยู่ในช่วงเวลาไหน พอกบคางคกเอามาฝากบ่อเรา ก็คือเชื้อกลุ่มเดียวกัน ปลาแต่ละบ่อจึงป่วยพร้อมๆกันเหมือนๆกันครับ เมื่อหลายปีก่นผมสัณนิษฐานว่าเป็นเพราะเชื้อที่มากับน้ำประปา เช่นท่อประปาอาจจะรั่วซึมมีเชื้อโรคมาด้วย แต่หลังจากที่เก็บข้อมูลจากสมาชิกที่แวะมาถามที่ร้าน โทรถามหรือที่คุยกันในเว็ปนี่ จึงสรุปสาเหตุหลักที่ปลาป่วยในช่วงฤดูฝนได้ใหม่ว่า 90 % เกิดจาก กบ คางคก ลงบ่อ 10 % เกิดจากฝนชะตะกอนฝุ่นเชื้อโรคจากชายคาลงบ่อ อุณหภูมิเปลี่ยน ph เปลี่ยน ส่วนเรื่องปลาใหม่เข้าบ่อแล้วไม่ได้กักหรือกักไม่เกลี้ยงพอ อันนั้นเป็นอีกกรณีนึงครับ  Grin ตกลงสรุป 9 : 1

ถ้าพวก..กบ..เขียด..ลงบ่อเนี่ย....แล้วมีปลาแฉลบบ้าง....

ผสมยา....อัลฟ่าซี....กับอาหารปลา..ให้กินเดือนละครั้ง(3-5วัน).....พอจะแก้..อาการ..แฉลบ..ได้มั๊ยคับ.. Huh?

มีความสุขกับการฝึกเลี้ยงปลาคาร์พ....หลังเกษียณ
admin
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 08:52:51 pm »

ถ้าปรสิตขนาดใหญ่ก็ต้องลงดิมิลินครับ ดูเอาตามฤดูก็แล้วกันครับ หากเป็นฤดูร้อนใช้ดิมิลินได้ หากเป็นฤดูฝนหรือหนาว ใช้ฟอร์มาลีนกับมาลาไคท์กรีนนะครับ ส่วนอัลฟ่าซีให้กินเดือนละครั้งนะครับ  Grin

SIAMcarp
Tonikaru
มือเก่าเลี้ยงมานาน

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 12:34:22 am »

ถ้าปรสิตขนาดใหญ่ก็ต้องลงดิมิลินครับ ดูเอาตามฤดูก็แล้วกันครับ หากเป็นฤดูร้อนใช้ดิมิลินได้ หากเป็นฤดูฝนหรือหนาว ใช้ฟอร์มาลีนกับมาลาไคท์กรีนนะครับ ส่วนอัลฟ่าซีให้กินเดือนละครั้งนะครับ  Grin
อย่างนี้ก็ได้เวลาบอมบ์บ่อแล้วล่ะซิครับ  ผมสังเกตว่า หลังจากบอมบ์ทั้งบ่อได้วันสองวัน ปลาอาการดี กินเก่ง ว่ายน้ำเล่นอย่างสนุกสนานครับ
แต่ต้องค่อยๆใส่นะครับ มันแรงมากๆ ผมลงบ่อกรองบ่อแรก ค่อยๆเท ให้มันค่อยๆกระจาย ช่วงเย็นๆ แดดหมดแล้วอ่ะครับ
admin
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 09:48:53 pm »

อย่างนี้ก็ได้เวลาบอมบ์บ่อแล้วล่ะซิครับ  ผมสังเกตว่า หลังจากบอมบ์ทั้งบ่อได้วันสองวัน ปลาอาการดี กินเก่ง ว่ายน้ำเล่นอย่างสนุกสนานครับ
แต่ต้องค่อยๆใส่นะครับ มันแรงมากๆ ผมลงบ่อกรองบ่อแรก ค่อยๆเท ให้มันค่อยๆกระจาย ช่วงเย็นๆ แดดหมดแล้วอ่ะครับ

ถูกต้องแล้วครับ  Grin

SIAMcarp
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์