หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องปั้มน้ำและปั้มลมครับ  (อ่าน 24160 ครั้ง)
hus
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 03:28:19 pm »

บ่อกำลังจะเสร็จ ขนาดบ่อเลี้ยง 3x4.5x2 บ่อกรอง 1.5x4.5x2 รวมเป็น 4.5x4.5x2(แต่ใส่น้ำแค่ 1.8 นะครับ) ไม่ทราบว่าถ้าใช้ atman จะใช้รุ่นไหนดี และขอทราบกินไฟกี่วัตต์ ได้รอบน้ำเท่าไหร่  ถ้าเป็นปั้มลมของ resun ดีมั้ยครับ ต้องใช้รุ่นอะไร มีหัวทรายประมาณ 2-3 หัว กับ 1 จานอ็อก ขอบคุณครับ

* DSC09950.JPG (81.33 KB, 615x461 - ดู 1189 ครั้ง.)
puk
Buddy Admin
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 04:25:09 pm »

บ่อปริมาณน้ำประมาณ 36.5 ตันครับ คิดที่ความสูงน้ำ 1.8 m. ผมมีปั๊มน้ำ 2 ตัวเลือกให้ถ้าชอบ Atman...

- Atman HA25  กำลังไฟประมาณ 100 วัตต์ คาดว่าได้น้ำประมาณ 16 รอบกว่าๆ  
- Atman HA20  กำลังไฟประมาณ 50 วัตต์ ได้รอบน้ำประมาณ 13 รอบกว่าๆ

ส่วนปั๊มลมของ Resun. บ่อขนาดนี้ต้อง LP-100 ครับ จะ 1 หรือ 2 ตัวว่าไปเลยครับ
กินไฟ 100 วัตต์ แรงลม 150 ลิตร/นาที ลองพิจารณาดูครับ

Cool Cool Cool

ปล.  คุณ hus. ถ่ายรูปในช่องกรองมาดูบ้างสิครับ Wink Wink
hus
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 04:51:09 pm »

ขออีกทีครับ ถ้าไม่เจาะจงว่าปั้มน้ำต้องเป็น atman ปั้มลมต้องเป็น resun แนะนำ ยี่ห้อกับรุ่นให้หน่อย เอาของดี ประหยัดไฟ ทนทาน ราคาสมเหตุสมผลครับ
puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 05:42:05 pm »

ขออีกทีครับ ถ้าไม่เจาะจงว่าปั้มน้ำต้องเป็น atman ปั้มลมต้องเป็น resun แนะนำ ยี่ห้อกับรุ่นให้หน่อย เอาของดี ประหยัดไฟ ทนทาน ราคาสมเหตุสมผลครับ

ผมว่าเหมาะแล้วละครับ มีอีกทางเลือกนึงลองโทร.คุยกับคุณแชมป์ บอกปริมาณน้ำไป
แล้วคุณแชมป์จะจัดการเรื่องปั๊มน้ำให้ ส่วนจะประหยัดไฟกว่ากันหรือไม่ ลองคุยกันดู/
ส่วนปั๊มลมมี Atman HP12000 อีกตัว กำลังไฟ 60 วัตต์ ให้ลม 110 ลิตร/นาที
ลองเทียบกับ Resun. ดูครับ ใส่สัก 2 ตัว ไปเลยครับ

เบอร์โทร. คุณแชมป์ (ถ้ายังไม่เปลี่ยน) 086-9883014
admin
Administrator
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 10:16:36 pm »

บ่อใหญ่นะครับแนะนำใช้ตระกูล HU จะดีกว่าประหยัดไปกว่าครับ ส่วนปั๊มลม สเปค Atman จะดีกว่า Resun ครับ และที่ผมใช้มาแล้วทั้งสองยี่ห้อเทียบกันAtman แรงไม่ตกนะครับ Resun ใช้ไปนานๆแรงตกมากกว่า บ่อลึกเกิน 1.5 เมตรใช้ Atman 12000 ต่อร่วม 2 ตัวเข้ากับกระบอกพักลม อัดลงได้ครับ ฝังท่อลมไว้หรือเปล่าครับ  Grin

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Line ID : siamcarp
Line Group : siamcarp
Facebook Group : Siamcarp Koi Expert Group
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
Facebook Page : Siamcarpshop
hus
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 07:38:39 am »

ขอโทษนะครับ ตระกูล HU คือยี่ห้ออะไรครับ แนะนำหน่อยใช้รุ่นอะไร สเป็คแบบไหน กินไฟเท่าไหร่ และขอทราบราคาด้วยครับ
hus
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 07:48:18 am »

ขอตั้งคำถามอีกที ถ้าสมมติว่าเป็นบ่อของคุณเอง คุณจะเลือกใช้ปั้มน้ำยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร และใช้ปั้มลมยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ(เน้นคุณภาพดี ทนทาน ประหยัดไฟ)
puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 08:22:27 am »

ขอโทษนะครับ ตระกูล HU คือยี่ห้ออะไรครับ แนะนำหน่อยใช้รุ่นอะไร สเป็คแบบไหน กินไฟเท่าไหร่ และขอทราบราคาด้วยครับ

ขออนุญาตตอบแทน admin. นะครับ ตระกูล HU คือปั๊มน้ำของ Atman. เหมือนกันแตกต่างที่ซีรี่ส์ครับ
ตัวนี้มีรุ่นต่ำสุดคือ HU35 ซึ่งให้น้ำประมาณ 35000 L/H กินไฟ 75 W. ราคาประมาณ 8000 - 9000 ฿.

ขอตั้งคำถามอีกที ถ้าสมมติว่าเป็นบ่อของคุณเอง คุณจะเลือกใช้ปั้มน้ำยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร และใช้ปั้มลมยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ(เน้นคุณภาพดี ทนทาน ประหยัดไฟ)

ถ้าเป็นผมนะครับบ่อขนาด 36.5 ตัน (ไม่ทราบว่าบ่อมีฟังชั่นอะไรเพิ่มเติมหรือไม่ เช่นน้ำตก น้ำพุ น้ำล้น ฯลฯ
ถ้ามีสเปคการเลืกปั๊มต้องเผื่อน้ำไปเลี้ยงสิ่งเหล่านี้อีก) ตอนนี้เอาเป็นว่าไม่มีอะไรแล้วกันนะครับ ผมเลือก

อันดับ 1 ... Atman HA25  กำลังไฟประมาณ 100 วัตต์ ได้น้ำประมาณ 16 รอบกว่าๆ เพราะดูแล้วเหมาะกับ
ปริมาณน้ำของบ่อขนาดนี้ รอบน้ำก็เหมาะสม ราคาก็ไม่แพงมาก แรงดันน้ำ 5 เมตร / ส่วนปั๊มลมผมเลือกใช้ 2 ตัวครับ
เลือก Atman HP12000 ทั้ง 2 ตัว เนื่องจากกินไฟไม่มาก ราคาไม่แพงไป ที่ใช้ปัจจุบัน 2 ปีกว่ายังสบายๆครับ
เอาไปใช้บ่อกรอง 1 ตัว+บ่อเลี้ยง 1 ตัว ครับ

อันดับ 2 ...Atman HU35 ตามสเปคด้านบนสุด ตัวนี้ประหยัดไฟกว่า HA25 แต่ให้รอบน้ำมากไปนิด (ส่วนตัวนะครับ)
ราคาแพงกว่าเกือบๆ 3000 ฿. (เอามาซื้อปั๊มลมได้ 1 ตัวเหลืออีกนิดหน่อย) แรงดันน้ำ 2 เมตร ถือว่าใช้ได้กับบ่อทั่วไป
ดูดแล้วปล่อยลงบ่อเลย / ส่วนปั๊มลมผมเลือกใช้ 2 ตัวเหมือนกันครับ มองไปที่ Atman HP12000 ทั้ง 2 ตัว เช่นกัน
เอาไปใช้บ่อกรอง 1 ตัว+บ่อเลี้ยง 1 ตัว ครับ สบายๆครับ

mosjo
ผมชื่อโป้งครับ อยู่พัทยา ชลบุรี

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 10:00:59 am »

คิดแบบพี่ปุ๊กเลยครับ

ส่วนตัวผมนั้นบ่อผม 20 ตัน+ ผมใช้ Atman HA25  กับ Atman HP12000 2 ตัว

ผมชอบรอบน้ำเยอะๆ Cheesy

อีกอย่างผมมีน้ำตกด้วยเลยเลือกเฮดเยอะไว้ก่อนเพราะ ความลึก+ความสูงของน้ำตก น่าจะ3เมตร  Cool

เรื่องPump ลม ต่อแบบมีกระบอกพักลม และเช็ควาว์ลด้วยแรงลมจะไม่ตกครับ

1ตัวผมใช้เปิดลงบ่อแบบเบาๆ ที่เหลือไปบ่อกรอง

ออกจากPump เดินด้วยท่อครึ่งนิ้ว แล้วมีเช็ควาว์ล แล้วก็เข้ากระบอกพักลม 2นิ้ว ความยาวแล้วแต่พท.เลยครับ

ของผมแบ่งเป็นสองทาง(สะดือกับบ่อกรอง) ผมใช้สามทางลด 2นิ้วลด1/2 2ตัว ไปสะดือมีวาว์ลทองเหลือง1ตัวไว้ปรับแรงลม

ส่วนบ่อกรองผมใช้เฮดเดอร์มีวาว์ล10ตัว แยกตามช่องกรอง

อีก1ตัวผมต่อกับสายอ๊อกยาว2เมตร วางด้านข้าง ตั้งเวลาเปิดตอนกลางคืน12ชมครับ

Kiss Kiss Kiss Kiss

hus
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 05:17:22 pm »

ขอบคุณครับ บ่อผมวาง
ระบบปั้มน้ำออก 2 ทางครับมีวาวล์ปิดเปิด 1.ปั้มน้ำดีเข้าบ่อ 2.เวลาล้างกรองปั้มน้ำทิ้งออกนอกบ่อครับ น่าจะใช้ปั้มที่ีเป็นไดโว่  HA25 เป็นไดโว่ใช่มั้ยครับ
สำหรับปั้มลมถ้าใช้ HP 12000 ตัวเดียวพอมั้ยครับ ผมเดินท่อ 1.5 นิ้วฝั่งพื้นบ่อไว้ ทำท่อออกสองทาง เข้าบ่อกรอง หัวทราย 2-3 หัว มีวาวล์ปรับแรงดันลมได้ อีกทางไปในบ่อ เดี๋ยวค่อยเลือกว่าเป็นหัวทรายหรือจานอ็อก
mosjo
ผมชื่อโป้งครับ อยู่พัทยา ชลบุรี

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 05:26:29 pm »

ผมยัง งง เรื่องปั๊มน้ำอยู่ครับ

เพราะPump น้ำดีเข้าบ่อ กับ Pumpออกจากบ่อ ส่วนใหญ่Pump น้ำทิ้งออกจะไปPumpออกที่ช่องเกรอะ บ่อเกรอะครับ

หรือพี่เดินระบบไว้อย่างไรครับ Grin

puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 05:45:42 pm »

ผมยัง งง เรื่องปั๊มน้ำอยู่ครับ
เพราะPump น้ำดีเข้าบ่อ กับ Pumpออกจากบ่อ ส่วนใหญ่Pump น้ำทิ้งออกจะไปPumpออกที่ช่องเกรอะ บ่อเกรอะครับ
หรือพี่เดินระบบไว้อย่างไรครับ Grin

คิดว่า คุณHus.คงเดินท่อจากปั๊มพ์แยกออกเป็น 2 ทางนะคุณโป้ง ทางแรกน้ำดีปกติ ใส่วาล์ว 1 ตัว
กับอีกทางต่อแยกไปนอกบ่อ ใส่วาล์ว 1 ตัว เวลาชักท่อน้ำทิ้งก็ปิดวาล์วท่อน้ำดีที่ลงบ่อแล้วเปิดวาล์ว
ท่อน้ำทิ้งให้น้ำที่ชักท่อออกนอกบ่อไป คือจะใช้ทางไหนเปิดทางนั้นแล้วปิดอีกทางน่ะครับ ส่วนท่อชักน้ำ
ทั้งหมดเอามารวมไว้ที่ช่องปั๊มพ์ เป็นช่องเกรอะในตัวด้วย ถูกไหมครับคุณ Hus. Undecided Undecided
oversize
เซียนตัวจริง

สนุกสนาน กับการเลี้ยงปลา

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 05:52:21 pm »

คิดแบบพี่ปุ๊กเลยครับ

ส่วนตัวผมนั้นบ่อผม 20 ตัน+ ผมใช้ Atman HA25  กับ Atman HP12000 2 ตัว

ผมชอบรอบน้ำเยอะๆ Cheesy

อีกอย่างผมมีน้ำตกด้วยเลยเลือกเฮดเยอะไว้ก่อนเพราะ ความลึก+ความสูงของน้ำตก น่าจะ3เมตร  Cool

เรื่องPump ลม ต่อแบบมีกระบอกพักลม และเช็ควาว์ลด้วยแรงลมจะไม่ตกครับ

1ตัวผมใช้เปิดลงบ่อแบบเบาๆ ที่เหลือไปบ่อกรอง

ออกจากPump เดินด้วยท่อครึ่งนิ้ว แล้วมีเช็ควาว์ล แล้วก็เข้ากระบอกพักลม 2นิ้ว ความยาวแล้วแต่พท.เลยครับ

ของผมแบ่งเป็นสองทาง(สะดือกับบ่อกรอง) ผมใช้สามทางลด 2นิ้วลด1/2 2ตัว ไปสะดือมีวาว์ลทองเหลือง1ตัวไว้ปรับแรงลม

ส่วนบ่อกรองผมใช้เฮดเดอร์มีวาว์ล10ตัว แยกตามช่องกรอง

อีก1ตัวผมต่อกับสายอ๊อกยาว2เมตร วางด้านข้าง ตั้งเวลาเปิดตอนกลางคืน12ชมครับ

Kiss Kiss Kiss Kiss

สุดยอดเลยครับพี่ ความสูงของน้ำตก3 เมตรนี่ไม่ธรรมดาจริงๆ
mosjo

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 06:02:09 pm »

อย่างนี้ก็เวลาถ่ายน้ำสิ่งสกปรกก็จะวิ่งมาที่บ่อปั๊มก่อนทิ้ง

ผมว่าทำบ่อใหม่น่าจะออกแบบให้เราสบายๆเวลาล้างกรองนะครับ

ผมว่าเพิ่มปั๊มไดโว่ใน่บ่อเกรอะอีกตัวดีไหมครับ เวลาล้างบ่อผมว่าสะดวกดี

แล้วทุกเย็นเราสามารถเปิดเอาขี้ปลาเศษอาหารตะกอน ที่นอนก้นทิ้งได้ครับ Cool

Pumpลมตัวเดียวก่อนก็ได้ครับพี่  Cool

mosjo

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 06:04:56 pm »

สุดยอดเลยครับพี่ ความสูงของน้ำตก3 เมตรนี่ไม่ธรรมดาจริงๆ

ต้องขออภัยคุณ oversize ผมเขียนไม่ชัดเจนอาจจะเข้าใจผิด Grin

ที่ว่าประมาณ3เมตร รวมความลึกของบ่อไปด้วยครับ ผมเลยกลัวว่าเฮดของPumpจะไม่พอเลยเลือก ตัว25ครับ

ไม่งั้นคงเล่นตัว20เพราะกินไฟน้อยกว่าครึ่งครับ Sad

admin
Administrator
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 07:02:15 pm »

เดี๋ยวนี้จะมี ้HA-35 แล้วนะครับ ราคาประมาณ 5900 บาทครับ  Grin

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Line ID : siamcarp
Line Group : siamcarp
Facebook Group : Siamcarp Koi Expert Group
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
Facebook Page : Siamcarpshop
rak
Happiness is all around, just feel it !!!!!!!!

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 07:38:40 pm »

ถ้าต้องการปั้มน้ำราคาพอดีๆและเหมาะสมกับบ่อก็ HA25 ครับ ย่อผมก็ 36 ตัน ใช้ตัวนี้แหละดีครับ

ต่อกับท่อ 2.5 หรือ 3 นิ้ว ก็ได้แบบหนานะ แต่ถ้าปั้มลมผมว่าตัวไหนก็ใช้ได้หมดทั้ง Atman และ Resun

ชอบตัวไหนก็ใช้ตัวนั้นแรงเหลือๆ ตัวผมเองใช้ทั้งสองยี่ห้อเลย จะได้ไม่ต้องเลือก  Cool
oversize

สนุกสนาน กับการเลี้ยงปลา

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 08:01:54 pm »

ต้องขออภัยคุณ oversize ผมเขียนไม่ชัดเจนอาจจะเข้าใจผิด Grin

ที่ว่าประมาณ3เมตร รวมความลึกของบ่อไปด้วยครับ ผมเลยกลัวว่าเฮดของPumpจะไม่พอเลยเลือก ตัว25ครับ

ไม่งั้นคงเล่นตัว20เพราะกินไฟน้อยกว่าครึ่งครับ Sad
positive head ครับ ถ้าน้ำลึก 1.5เมตร แสดงว่าเรามีhead แล้ว1.5เมตร ถ้าต้องการ3เมตรก็ต้องใช้ปั้มดันอีก1.5เมตร ที่เห็นวางกันผิดมากๆก็จะเป็นระบบท่อ เช่นปั้มท่อออกเป็นสองนิ้ว ก็เดินท่อสองนิ้วตลอด ท่อเข้าปั้มก็สองนิ้ว  ลองนึกดูว่าด้านออกมีความเร็วสูงกว่าด้านเข้าเนื่องจากความเร็วของใบพัด ในปริมาณน้ำที่ไหลเท่ากัน ท่อด้านเข้าต้องใหญ่กว่าด้านออก ไม่เช่นนั้นจะกินไฟและอัตราการไหลไม่ใด้ตาม spec  ปั้มต้องเสียแรงดึงน้ำเข้า ด้านออกก็เช่นกันเค้าคำณวณจากปลายเปิดครับ  ดังนั้นถ้าเดินท่อไกลมีข้องอมีวาวล์ต้องขยายขนาดท่อออก ลดแรงเสียดทานประหยัดไฟครับ
puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 12:47:08 am »

positive head ครับ ถ้าน้ำลึก 1.5เมตร แสดงว่าเรามีhead แล้ว1.5เมตร ถ้าต้องการ3เมตรก็ต้องใช้ปั้มดันอีก1.5เมตร ที่เห็นวางกันผิดมากๆก็จะเป็นระบบท่อ เช่นปั้มท่อออกเป็นสองนิ้ว ก็เดินท่อสองนิ้วตลอด ท่อเข้าปั้มก็สองนิ้ว  ลองนึกดูว่าด้านออกมีความเร็วสูงกว่าด้านเข้าเนื่องจากความเร็วของใบพัด ในปริมาณน้ำที่ไหลเท่ากัน ท่อด้านเข้าต้องใหญ่กว่าด้านออก ไม่เช่นนั้นจะกินไฟและอัตราการไหลไม่ใด้ตาม spec  ปั้มต้องเสียแรงดึงน้ำเข้า ด้านออกก็เช่นกันเค้าคำณวณจากปลายเปิดครับ  ดังนั้นถ้าเดินท่อไกลมีข้องอมีวาวล์ต้องขยายขนาดท่อออก ลดแรงเสียดทานประหยัดไฟครับ

Cool Cool Cool
louismakam
ก็ตัวของเรา ไม่ใช่ของใครของมัน
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 10:27:00 am »

ส่วนผม 1 ตัน ใช้ ปั๊มลม เป็น ที่กินไฟ3 w  Embarrassed :'( :'( สุดยอก หุหุ จะซื้อตัวใหม่อยู่ครับ อยากได้ที่กินไฟน้อย แล้วเน้น เน้นเลยครับ เสียงจะต้องไม่ดังครับ

ถ้าพี่ๆท่านใด หรือ admin มาอ่านแล้ว ช่วย PM แนะนำผมด้วยก็ดีนะครับ หรือที่พี่มีจำหน่าย แนะนำผมด้วยนะครับ

***ขอบคุณครับ****
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์