หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนวทางการตัดสินการประกวด คัดปลาแข่งกันเลี้ยง โครงการ 1  (อ่าน 8685 ครั้ง)
blackdragon_koi
มีความสุขกับการเลี้ยงปลาคารฟ์
ชั้นเซียนเรียกพี่

กรวน ตรีน วัน ละ นิด จิต แจ่ม ใส

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 04:37:13 am »

จับตาฃม ปลา คุณ tee 13 คับ(ที่เลือกลำดับ 2  ยังไงติด 1 ใน 3 แน่

ใหญ่ขนาดนั้นไม่ติดก็แย่ละครับ Wink

ไม่แน่หรอกครับ เพราะดูจากข้อหางแล้ว แปลก ๆ  Smiley Smiley Smiley
เอ้า ว่าแล้ว สมาคม คนจับได้ 12-14 เซ็น เร่ง ๆ ขุนให้ทัน ผู้นำให้ได้คับ  Smiley Smiley Smiley
ดีใจจัง เมื่อเย็นลองให้อาหารไป ล่อไปซะ 10 กว่าเม็ด ท่าทางจะหิวจริง เพราะส่องที่อกปลาแล้ว เป็นร่องเลยอ่ะ - -*

ให้กินข้าวแล้วหรือ  Sad

mosjo
ผมชื่อโป้งครับ อยู่พัทยา ชลบุรี

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 06:02:30 am »

Kiss Kiss Kiss

ผมขึ้นมากินกับมือเลย Kiss

jibjib
ความสุขในโลกส่วนตัว ที่ข้างรั้วและบ่อปลา ^-^
Koi Seller
*

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 08:57:08 am »

จับตาฃม ปลา คุณ tee 13 คับ(ที่เลือกลำดับ 2  ยังไงติด 1 ใน 3 แน่

ใหญ่ขนาดนั้นไม่ติดก็แย่ละครับ Wink

ไม่แน่หรอกครับ เพราะดูจากข้อหางแล้ว แปลก ๆ  Smiley Smiley Smiley
เอ้า ว่าแล้ว สมาคม คนจับได้ 12-14 เซ็น เร่ง ๆ ขุนให้ทัน ผู้นำให้ได้คับ  Smiley Smiley Smiley
ดีใจจัง เมื่อเย็นลองให้อาหารไป ล่อไปซะ 10 กว่าเม็ด ท่าทางจะหิวจริง เพราะส่องที่อกปลาแล้ว เป็นร่องเลยอ่ะ - -*

ให้กินข้าวแล้วหรือ  Sad
กินแล้วครับ ล่อไปมื้อนึง 10  กว่าเม็ด ตอนนี้เลยจัดหนักให้สุด ๆ เลยตอนนี้กินไป 4 มื้อแล้ว ยังร่าเริงอยู่
แต่ยังไงก็ดูเหมือนโอก่อนอยู่ดีอ่ะครับ  Wink Wink Wink

puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:09:44 am »

ไม่ติดหรอกครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ก็เดินตามน้ายมไปเข้าเฝ้าพระอินทร์แล้วครับ  Smiley Smiley Smiley
ใช่ครับหมอโช แอบเห็นปากมันแดง ๆ แต่ลืมดูว่าเป็นก่อนหรือหลังตอนเยียบครับ Lips Sealed
ใต้ทองเป็นโรครูด้วยครับ  Cheesy Cheesy Cheesy
อันนี้นอกจากจะตายตัวเดียว แถมปลาในบ่อที่บ้านก็จะโดนไปด้วยนะครับเนี่ย รอบครอบจริง ๆ ครับหมดโช
สงสัยพรุ่งนี้คุณที เอาปลากลับมาเปลี่ยนตัวที่บ้านหมอโชแง่ ๆ  Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
ตัดคู่แข่งไปอีก1 Cheesy Cheesy Cheesy

โหดกันจังเลย  Kiss Kiss

ตัวนั้นสันนิษฐานว่าเป็นปลาตะเพียนครับ หางแดงเชียว   Shocked Shocked Shocked

กรวน ตรีน วัน ละ นิด จิต แจ่ม ใส

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 08:14:21 pm »

ไม่ติดหรอกครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ก็เดินตามน้ายมไปเข้าเฝ้าพระอินทร์แล้วครับ  Smiley Smiley Smiley
ใช่ครับหมอโช แอบเห็นปากมันแดง ๆ แต่ลืมดูว่าเป็นก่อนหรือหลังตอนเยียบครับ Lips Sealed
ใต้ทองเป็นโรครูด้วยครับ  Cheesy Cheesy Cheesy
อันนี้นอกจากจะตายตัวเดียว แถมปลาในบ่อที่บ้านก็จะโดนไปด้วยนะครับเนี่ย รอบครอบจริง ๆ ครับหมดโช
สงสัยพรุ่งนี้คุณที เอาปลากลับมาเปลี่ยนตัวที่บ้านหมอโชแง่ ๆ  Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
ตัดคู่แข่งไปอีก1 Cheesy Cheesy Cheesy

โหดกันจังเลย  Kiss Kiss

ตัวนั้นสันนิษฐานว่าเป็นปลาตะเพียนครับ หางแดงเชียว   Shocked Shocked Shocked

เหมือนปลาตะเพียนทุกตัวเลยอ่ะครับ  Lips Sealed

jibjib
ความสุขในโลกส่วนตัว ที่ข้างรั้วและบ่อปลา ^-^
Koi Seller
*

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 09:02:08 pm »

งั้นของผมก็เป็นตะเพียนทองอ่ะสิคับ  Wink Wink Wink

Sho
Koi Seller
เซียนตัวจริง
*

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:00:16 pm »

งั้นของผมก็เป็นตะเพียนทองอ่ะสิคับ  Wink Wink Wink
ลองทอดแล้วแกะเนื้อออกดูสิครับ ว่าก้างเยอะหรือเปล่า ถ้าเยอะก็ตะเพียนชัวร์  Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
jibjib
Koi Seller
*

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:44:34 pm »

ลองทอดแล้วแกะเนื้อออกดูสิครับ ว่าก้างเยอะหรือเปล่า ถ้าเยอะก็ตะเพียนชัวร์  Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

เมื่อกี้ไปชะโงกดูมา กะจะตักมาทอดอยู่แล้วเชียวครับ แต่พอเห็น มันกลายเป็นปลาช่อนไปแล้วครับ  Smiley Smiley Smiley

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 04:46:00 am »

เมื่อกี้ไปชะโงกดูมา กะจะตักมาทอดอยู่แล้วเชียวครับ แต่พอเห็น มันกลายเป็นปลาช่อนไปแล้วครับ  Smiley Smiley Smiley

ชะโงกดูอะไรมาหรือครับ เห็นเป็นปลาช่อน  Lips Sealed

puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 08:00:14 am »

ชะโงกดูอะไรมาหรือครับ เห็นเป็นปลาช่อน  Lips Sealed

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley  ปลาช่อนอเมซอนด้วยสิ
jibjib
Koi Seller
*

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 08:47:10 am »

ซุ่มกันน่าดูเลยนะเนี่ยผู้เข้าแข่งขัน ไม่ยอมเปิดเผยรูปปลากะไซส์ปลากันเท่าไหร่เลยอ่ะ  Smiley Smiley Smiley

LungLang
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

ผมรักในหลวง ต่อต้านหน้าเหลี่ยมมหาราษฎร์

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 01:42:33 pm »

Kiss Kiss Kiss Kiss ไม่ได้แข่งด้วย แต่รอดูผลงานของท่านๆ ทั้งหลายน้า

ร้อนรนใจไปก็เท่านั้น พุทธองค์ทรงสอนว่า "สรรพสิ่งทั้งปวง ไม่ควรไปยึดมั่นถือมั่น"
Aing
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 10:25:23 am »

ผมวางหลักเกณฑ์ไว้คร่าวๆก่อนนะครับ เดี๋ยววันคัดปลาจะแจ้งให้ทราบกันอีกทีและโพสสรุปในเว็ปนะครับ ดังนี้ครับ

1 ตัดสินจากขนาดปลา โดยวัดจากความยาวตั้งแต่หัวถึงหาง รวมทั้ง 3 สายพันธุ์ โซล่า ชากอย โอชิบะ มี 3 อันดับรางวัล
2 ตัดสินจาก หุ่นปลา โดยพิจารณาจากความล่ำ กล้ามเนื้อ โหนกหลัง สีข้างลำตัว ตามแนวข้างลำตัว ท้องไม่ป่องย้อย ข้อหางใหญ่อวบ มีแก้ม กระโหลกอูม หุ่นสมส่วนทั้งตัว รวมทั้ง 3 สายพันธุ์ มี 3 อันดับรางวัล
3 ตัดสินจาก ผิวปลา ชากอย ตาข่ายต้องชัด สีไม่ถอดเวลาเอามาประกวด กินรินต้องสม่ำเสมอ มีความเงางามทั่วหลัง ไม่มีแต้มสีอื่น ไม่มีการแต่งปลาเก็บตำหนิ ถ้าเห็นการเก็บตำหนิจะตัดคะแนน โซล่าเหมือนกับชากอย โอชิบะ ไม่ดูลายแต่จะดูขอบสีของลาย คิวะต้องคม ตาข่ายสม่ำเสมอ ทั้ง 3 สายพันธุ์ สายพันธุ์ละ 1 รางวัล
4 แกรนด์แชมป์ ตัดสินจากคะแนนรวมทั้ง 3 อย่างและดูลายประกอบด้วย หากเป็นโอชิบะ
5 popular vote โดยสมาชิกที่ร่วมแข่งประกวด 1 ท่านไม่ว่าปลากี่ตัวก็ตาม สามารถโหวตได้ 3 ตัวให้กับปลาที่เข้าตาที่สุด เป็น popular champ

คร่าวๆก่อนนะครับ สรุปแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งหนึ่งครับ  Grin

กลับไปเช็คปลาของท่าน (ชากอยหรือโอชิบะ) ด้วยนะครับว่าผ่านเกณฑ์การตัดสินกันบ้างหรือเปล่า
มีเวลาเตรียมตัวอีกสามอาทิตย์เต็มๆครับ ขอบอกว่าใครที่ได้โซล่าไป ให้เอามาประกวดให้ได้นะครับ
ท่านมีโอกาศสูงมากครับ ถ้าจำไม่ผิดมันเป็นหนึ่งในร้อยกว่าตัว
 Shocked Shocked Shocked
manochlid
สารวัตรแจ็ค..

You are not perfect but you is limited edition....

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 11:03:01 am »

ติด 1 ใน 3 ก็โอแล้วคับ

mosjo
ผมชื่อโป้งครับ อยู่พัทยา ชลบุรี

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 11:10:32 am »

Sad Sad

เลี้ยงให้รอดก็พอใจแล้วผม...สวยก็ไม่ผ่าน ใหญ่ก็สู้ เขาไม่ได้...แงแงเพิ่งจะ40เซนเองครับ :'(

Jewyi
จะไปไหนก็ไป

ไม่รู้ ไม่สนใจ

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 12:51:02 pm »

Sad Sad

เลี้ยงให้รอดก็พอใจแล้วผม...สวยก็ไม่ผ่าน ใหญ่ก็สู้ เขาไม่ได้...แงแงเพิ่งจะ40เซนเองครับ :'(
40เซน แพ้ชากอยผู้กองแจ๊คครับพี่โป้ง จริงๆน่ะครับ Sad Sad
mosjo

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 01:14:46 pm »

Embarrassed Embarrassed Embarrassedอ้าวชากอยหรือครับพี่จิ๋ว...ถ้าอย่างนั้นแค่28เซนครับ :'( :'( :'(
ผมก็นึกว่าฮิ... Embarrassed Embarrassed Embarrassed

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์