หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลเบื้องต้นสำหรับคนเลี้ยงปลาคาร์ฟ ( ขอให้มีความสุขในการเลี้ยงปลาครับ )  (อ่าน 313944 ครั้ง)
ball123
Koi Seller
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

« ตอบ #60 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 10:24:18 pm »

ข้อ25

ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ "ควรมีแฟนเด็กครับ"   Cheesy Cheesy

เพราะจะคุมง่ายไม่ขี้บ่นหรือดุเหมือน.....ของพี่จิ๊บครับ Sad Sad

เวลาไปเลือกปลาจะได้เลือกแบบสบายใจ ไม่กล้าหือ หุหุ....... Cool Cool

ตอนนี้ก็พูดได้ว่าจิ๊ปอีกไม่นานหรอกแล้วจะรู้  จิ๊ปหัวเราะที่หลังดังกว่า Smiley Smiley Smiley
blackdragon_koi
มีความสุขกับการเลี้ยงปลาคารฟ์

กรวน ตรีน วัน ละ นิด จิต แจ่ม ใส

« ตอบ #61 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 10:24:42 pm »

ข้อ 24
เนี่ยก็เป็นความคิดส่วนตัวว่า ... ทุกคนควรจะมี Koi Sock ติดไว้ที่บ้าน  เพราะเป็นการถนอมปลาไม่ให้ช้ำ  เวลาที่มีการเคลื่อนย้ายปลา

ถ้าสมาชิกท่านใด อยากมีไว้ในครอบครอง  ติดต่อ Admin เลยครับ

หนับหนุนครับ

ตอนแรกก็ จะซื้อดีไม่ดี อย่างงั้นอย่างงี้

พอทำปลาหลุดมือ ต้องรักษากว่าจะหายล่อไปเป็นเดือน

เลยได้ฤกษ์จัดหามา  Wink

sorachart
สักวันต้องทำได้
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

ปลาถูกไม่เข้าตา ปลาแพงซื้อไม่ไหว

« ตอบ #62 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 10:45:18 pm »

มือไหม่ + 1 ด้วยครับ ดีจัง  Cool

sirakhat
เบสท์คร๊าฟฟ
**

« ตอบ #63 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 12:29:52 am »

สุดยอดเลย พี่

เจอ แหล่ง แระ ได้ศึกษา อีก ยาว ^^ Sad

vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 07:21:55 am »

ข้อ25

ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ "ควรมีแฟนเด็กครับ"   Cheesy Cheesy

เพราะจะคุมง่ายไม่ขี้บ่นหรือดุเหมือน.....ของพี่จิ๊บครับ Sad Sad

เวลาไปเลือกปลาจะได้เลือกแบบสบายใจ ไม่กล้าหือ หุหุ....... Cool Cool

ผมมาช่วยเสริมข้อ 25 ครับ
เห็นด้วยครับ  ... จงพยายามทำให้คนในครอบครัวของท่านคล้อยตาม ในการรักและชอบปลาคาร์ฟ ไปด้วย  ซึ่งนั้นหมายถึง การได้ปลาใหม่จะได้ง่าย
นอกจากนั้น ยังเป็นการสร้างกิจกรรม  ส่งเสริมความรักในครอบครัว  เช่น การให้อาหารปลากับมือของลูกพี่โป้ง และ พี่จิ๊ป

แล้วท่านจะพบว่าความสุขในครอบครัวจะมีอีกเยอะเลยครับ
vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 07:26:06 am »

ข้อ26

เวลาไปเลือกปลาใหม่หรือไปจกปลา ควรไปกันเป็นแก๊งค์เด็กแว๊น หรือ เด็กแนว "ใส่แบบหลุดตูด คนจะได้จำได้ครับ" Cheesy Cheesy

คือไปกันหลายๆคนช่วยกันเลือกช่วยกันซื้อหลายๆตัวรวมกัน จะได้ขอลดราคาได้เพิ่มขึ้นด้วยครับ Cool Cool

เรื่องตังค์ ลืมกันไปได้ยังไงเนี้ย Angry Angry ส่วนจะได้ไปเที่ยวไหนต่อก็ควรมาคนเดียวครับ  Kiss Kiss

ถ้ามาเป็นคู่ก็ไม่ควรไปตามเพื่อนครับ เดี๋ยวโดนกักบริเวณเหมือนพี่จิ๊บ"อีกแล้ว" Cheesy Cheesy
ข้อนี้ก็เห็นด้วยครับ

การไปเลือกปลา  ถ้ามีโอกาสก็ควรไปกับเพื่อน ๆ จะได้ช่วย ๆ กันดู  ช่วยกันเลือก
ขอยืมคำสุดฮิตของพี่น็อตมหาชัย ( Not007 ) ว่า " ใจเย็น ๆ ปลาสวย ๆ มีมาเรื่อย ๆ "
ไม่จำเป็นต้องรีบร้อนในการซื้อปลา  ถ้าไม่ชอบจริง ๆ

แต่พูดง่ายทำยากเนอะ 
vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 07:29:23 am »

ตามคำข้อของหมวดแจ็ค ... ข้อมูลนี้ได้คำแนะนำมาจากคุณเอก badbad123

ข้อที่ 6 -- ก่อนให้อาหารควรจะมีการล้นน้ำสักระยะหนึ่งก่อน  เพราะถ้าสังเกตุดูที่บริเวณผิวน้ำจะมีเมือก , ฟอง หรือไขมันลอยอยู่บริเวณผิวน้ำ  ถ้าเราให้อาหารในทันที ไขมัน , ฟอง หรือเมือกเหล่านั้นจะไปจับที่อาหาร ซึ่งการที่ปลากินเข้าไปจะยิ่งไม่ดีต่อสุขภาพปลาครับ

ผมให้อาหาร แล้วล้นน้ำออก

เพื่อไล่ไขมันหน้าน้ำจากอาหาร

ทำกลับกันจะผิดไหมนี่  Wink
จากที่คุณเอก ให้ความคิดนะครับ
ก่อนให้อาหารจะมีเมือก มีฝุ่น และมีไขมัน  ถ้าให้อาหารปลาก็จะกินไขมัน ฝุ่น และ เมือก นั้นเข้าไปด้วย
ซึ่งคิดว่ามันไม่ดีกับปลาครับ  น่าจะไล่น้ำก่อนให้อาหารครับ
vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 09:04:30 am »

ข้อที่ 27 -- ข้อมูลดี ๆ จากพี่ป้อง Dyckia

"ริ้นน้ำ" ตัวคล้ายๆ ยุง มาวางไข่ในบ่อเลี้ยง

จากนั้นพอไข่ตกตะกอนถูกดูดไปตามสะดือบ่อสู่บ่อกรอง มันก็ฝักออกมาเป็นหนอนแดงอยู่กันยั๊วเยี๊ยะเต็มก้นบ่อกรอง

พอมันโตได้ที่ก็กลายร่างเป็นแมลงริ้นน้ำ พอตอนเปิดบ่อกรองล้างทีนี่ ถ้าใครไม่รู้จักเห็นเข้าคงขาสั่น เพราะจะนึกว่าฝูงยุง !

ซึ่งที่จริง ไม่ว่าจะหนอนแดง หรือแม้แต่หอยตัวเล็กๆ ที่อยู่ในระบบกรองนี่ ผมว่าล้วนมีประโยชน์

ในแง่ที่เป็นตัวย่อยสลายกินเศษปฏิกูลในบ่อกรอง ก่อนที่แบทีเรียจะช่วยกันจัดการอีกรอบครับ
boriwat
เซียนตัวจริง

« ตอบ #68 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 09:18:39 am »

เยี่ยมเลยครับ Admin  ช่วย ๆ กัน  นึกว่าต้องพิมพ์เมื่อยอยู่คนเดียว  Smiley Smiley Smiley

ขอบคุณครับ คุณ boriwat เป็นข้อมูลที่สมบูรณ์จริง ๆ  ... ผมพยายามให้สมาชิกใหม่ ๆ เข้าใจง่าย ๆ  
ซึ่งแรก ๆ เขาอาจยังใช้เรื่องพวกยาเฉพาะด้านยังไม่เป็น  ซึ่งนั้นคงต้องเป็นอีกขั้นที่พวกเขาเริ่มจะมีประสบการณ์กันบ้างแล้ว  ช่วงแรกการแนะนำให้ใช้ยาคอลเทล  ก็พอจะช่วยไปได้ในเบื้องต้น  โดยเฉพาะสมาชิกมือใหม่และอยู่ต่างจังหวัดครับ  

ส่วนเรื่องยาเฉพาะด้านคงต้องรบกวนคุณ boriwat และ Admin มาร่วมให้รายละเอียดในเชิงลึกต่อไปครับ  

ผมยังต้องเรียนรู้อีกเยอะครับคุณหนุ่ม ปัญหาของผมคือ รับข้อมูลมาเยอะครับ แต่ไม่ทราบว่าข้อมูลที่ได้มาถูกหรือผิด จริงๆแล้วผมแอบเรียนจากคุณหนุ่มที่กรุณาเขียนไว้เยอะเลยครับ ผมจะขอบคุณมากเลยครับ ถ้าเพื่อนๆท่านใดแก้ไขสิ่งที่ผมเขียนแล้วบอกว่าผมเข้าใจผิดครับ (ดีกว่าเพิ่งรู้ตอนปลาตายแล้ว)

ที่ผมเขียนว่ามองแตกต่างไม่มีเจตนาอะไรเลยนะครับ คุณหนุ่ม เพียงแต่ อยากให้ข้อมูลต่างมุมแค่นั้นครับ
vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 09:30:32 am »

ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ .. ช่วย ๆ กัน

ผมเพียงแต่ลองเอาตัวเอง ไปเป็นสมาชิกที่พึ่งเริ่มเลี้ยง ซึ่งไม่มีข้อมูลอะไรเลย
ถ้าเราให้ข้อมูลอะไรที่ละเอียด ในเชิงลึกเกินไป พวกเขาก็จะยิ่ง งง ไปกันใหญ  และจะยิ่งมีคำถามในใจเพิ่มขึ้น
แรก ๆ คงให้รายละเอียดในเรื่องยา ทีพวกเขาพอจะหาซื้อเองได้ง่าย  และค่อยๆ เรียนรู้วิธีใช้แบบยาเบา ๆ ให้เป็น  แล้วค่อยพัฒนาไปใช้ยาที่รุนแรงมากขึ้นครับ
ผมกลัวว่า  ถ้าใช้ยาแรงไปเลย  แล้วใช้โอเว่อร์โดส  ปลาพวกเขาจะตายซะก่อน

อย่างไร .. คงต้องรบกวนมาช่วยเสริมข้อมูลอื่นๆ ต่อ ๆ ไปนะครับ   Cool Cool Cool
manochlid
สารวัตรแจ็ค..

You are not perfect but you is limited edition....

« ตอบ #70 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 09:36:35 am »

puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #71 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 09:49:10 am »

ส่วนเรื่องยาเฉพาะด้านคงต้องรบกวนคุณ boriwat และ Admin มาร่วมให้รายละเอียดในเชิงลึกต่อไปครับ  

ผมยังต้องเรียนรู้อีกเยอะครับคุณหนุ่ม ปัญหาของผมคือ รับข้อมูลมาเยอะครับ แต่ไม่ทราบว่าข้อมูลที่ได้มาถูกหรือผิด จริงๆแล้วผมแอบเรียนจากคุณหนุ่มที่กรุณาเขียนไว้เยอะเลยครับ ผมจะขอบคุณมากเลยครับ ถ้าเพื่อนๆท่านใดแก้ไขสิ่งที่ผมเขียนแล้วบอกว่าผมเข้าใจผิดครับ (ดีกว่าเพิ่งรู้ตอนปลาตายแล้ว)

ที่ผมเขียนว่ามองแตกต่างไม่มีเจตนาอะไรเลยนะครับ คุณหนุ่ม เพียงแต่ อยากให้ข้อมูลต่างมุมแค่นั้นครับ
[/quote]
ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ .. ช่วย ๆ กัน

ผมเพียงแต่ลองเอาตัวเอง ไปเป็นสมาชิกที่พึ่งเริ่มเลี้ยง ซึ่งไม่มีข้อมูลอะไรเลย
ถ้าเราให้ข้อมูลอะไรที่ละเอียด ในเชิงลึกเกินไป พวกเขาก็จะยิ่ง งง ไปกันใหญ  และจะยิ่งมีคำถามในใจเพิ่มขึ้น
แรก ๆ คงให้รายละเอียดในเรื่องยา ทีพวกเขาพอจะหาซื้อเองได้ง่าย  และค่อยๆ เรียนรู้วิธีใช้แบบยาเบา ๆ ให้เป็น  
แล้วค่อยพัฒนาไปใช้ยาที่รุนแรงมากขึ้นครับ ผมกลัวว่า  ถ้าใช้ยาแรงไปเลย  แล้วใช้โอเว่อร์โดส  ปลาพวกเขาจะตายซะก่อน

อย่างไร .. คงต้องรบกวนมาช่วยเสริมข้อมูลอื่นๆ ต่อ ๆ ไปนะครับ   Cool Cool Cool
[/quote]

เยี่ยมครับ  Cool Cool Cool
Golf

« ตอบ #72 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 09:52:22 am »

+100 เกทับพี่หมวด
Rapido
แชมป์ครับ

อย่ามาเฟี๊ยว

« ตอบ #73 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 10:14:19 am »

ผมทับอีก + 200

manochlid
สารวัตรแจ็ค..

You are not perfect but you is limited edition....

« ตอบ #74 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 12:51:04 pm »

ทับกันซะหายใจไม่ออกเลย

DiDy ^^
สุข-ทุกข์อยู่ที่ตัวเรา
Koi Seller
*

รูปนี้คือรูปหมาป่านะค่ะ ไม่ใช่รูปแมว TT___TT

« ตอบ #75 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 12:57:53 pm »

หนูว่าแบบนี้ก็ดีแล้ว

บางครั้งคนที่พึ่งเลี้ยงมาอ่านแล้วถ้า

เราใส่รายละเอียดมากเกินไปเค้าก็จะตกใจกันอ่าคะ

ว่าอะไรมันจะแยอะแยะวุ่นวาย ทั้งๆที่จริงๆแล้วมันไม่มีอะไรเลย

แล้วสงสัยตรงไหน ต้องการรายละเอีนดอะไรแล้วค่อยถามแล้วค่อยลงเพิ่มจะดีกว่า
 Cool Cool Cool Cool Cool

Facebook ของKoi Mart Farm กดที่รูปข้างบนได้เลยคะ ^^
DiDy ^^
Koi Seller
*

รูปนี้คือรูปหมาป่านะค่ะ ไม่ใช่รูปแมว TT___TT

« ตอบ #76 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 01:04:57 pm »

ข้อที่ 28

ประโยชน์ของตะไคร่น้ำ

ส่วนใหญ่คนที่เลี้ยงปลาใหม่ๆมักจะไม่ชอบตะไคร่น้ำ

เพราะว่ามันจะทำให้บ่อเราเป็นสีดำๆเลอะๆ

แต่หารู้ไม่ว่าตะไคร่มีประโยชน์หลายอย่าง

ได้แก่

1.ช่วยแย่งอาหารจากสาหร่ายเซลล์เดียวทำให้น้ำที่เขียวๆเป็นแฟนต้าหายไปได้

2.ช่วยเป็นพรมเวลาที่ปลาสะบัดแฉลบก็จะได้ไม่เจ็บตัวมากเพราะมีตะไคร่นุ่มๆรองอยู่

3.เวลาที่ปลาหิวๆก็สามารถไปดูดกินเป็นอาหารว่างได้

แถมถ้าเวลามันขึ้นเป็รพรมแน่นๆแล้วเวลาแสงแดดส่องลงไปกระทบก็ดูสวยด้วย

เป็นเหมือนพรมสีเขียวๆอยู่ในน้ำ
 Kiss Kiss Kiss

เพราะฉะนั้นอย่าไปขัดเอาตะไคร่ออกนะคะ

Facebook ของKoi Mart Farm กดที่รูปข้างบนได้เลยคะ ^^
lunatic_67
**

« ตอบ #77 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 03:52:16 pm »

กระทู้นี้มีประโยชน์มากๆครับ
ผมเป็นคนหนึ่งที่เริ่มเลี้ยงปลามาไม่นาน
และก็ได้รับความรู้จากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆในเวปนี้ โดยเฉพาะคุณหนุ่มที่คอยตอบคำถามโง่ๆของผม
จนบัดนี้ปลาอยู่ดี เติบโตดีและอยู่ครบทุกตัวตั้งแต่เริ่มเลี้ยง (ยกเว้นตัวที่ไม่รักดี โดดออกมาตาย)
ขอบคุณจริงๆครับ
 Grin
vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #78 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 05:02:57 pm »

กระทู้นี้มีประโยชน์มากๆครับ
ผมเป็นคนหนึ่งที่เริ่มเลี้ยงปลามาไม่นาน
และก็ได้รับความรู้จากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆในเวปนี้ โดยเฉพาะคุณหนุ่มที่คอยตอบคำถามโง่ๆของผม
จนบัดนี้ปลาอยู่ดี เติบโตดีและอยู่ครบทุกตัวตั้งแต่เริ่มเลี้ยง (ยกเว้นตัวที่ไม่รักดี โดดออกมาตาย)
ขอบคุณจริงๆครับ
 Grin

ไม่หรอกครับ พี่ตุ๊ ... ผมก็ผ่านปัญหาเหล่านี้มาเหมือนกัน
นึกย้อนแล้วสงสารตัวเองตอนเริ่มต้น  ไม่มีใครให้ปรึกษา  บ่อเลี้ยงยังสร้างผิดแบบ ไม่ได้มาตรฐาน
เสียปลาสวย ๆ ไปตั้งเยอะ 

ถ้ามีเวปอย่าง สยามคาร์ฟ และเพื่อน ๆ สมาชิกช่วยกัน อย่างนี้ 
ผมคงได้บ่อใหญ่ไปแล้ว  นึกแล้วเจ็บใจ

อย่างไร ช่วย ๆ กันโพสต์ นะครับ
ใครนึกออก หรือเคยเจอปัญหาใด ๆ มา ก็มาแชร์ให้กันฟังนะครับ
blackdragon_koi
มีความสุขกับการเลี้ยงปลาคารฟ์

กรวน ตรีน วัน ละ นิด จิต แจ่ม ใส

« ตอบ #79 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 05:46:24 pm »

เกที่ไหนมาทับหมวดครับ  Shocked

DiDy ^^
Koi Seller
*

« ตอบ #80 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 05:48:13 pm »

เกที่ไหนมาทับหมวดครับ  Shocked
เอ็กหรือเปล่า

แต่เอ็กมันเป็นผู้หญิงนิ
 Shocked Shocked Shocked Shocked

admin
Administrator
*

« ตอบ #81 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 09:07:52 pm »

ข้อ 25 ของตาจิ๋วนี่คงอยู่ในประเด็นไปอีกนาน  Smiley

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Line ID : siamcarp
Line Group : siamcarp
Facebook Group : Siamcarp Koi Expert Group
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
Facebook Page : Siamcarpshop
vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #82 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 09:36:02 pm »

ข้อ 29

อุปกรณ์ในบ่อเลี้ยง ไม่ควรจะมีอะไรที่มีลักษณะคมหรือเหลี่ยม แม้กระทั่งหัวเจ็ทพ่นน้ำก็ควรให้พ่นเหนือน้ำ แต่ถ้าไว้ในน้ำก็ควรจะลบคมไว้ให้ดี  เพราะปลาคาร์ฟชอบว่ายน้ำเล่นหรือบางทีจะว่ายเร็วเพราะตกใจ
สามารถว่ายชนและทำให้เกิดแผล  ซึ่งบาดแผลอาจจะทำให้เกิดการติดเชื้อแบคทีเรียตามมาได้

mosjo
ผมชื่อโป้งครับ อยู่พัทยา ชลบุรี

« ตอบ #83 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 11:19:57 am »

ข้อ25

จะเด็กอีกสักกี่ปีจ๊ะตัวเอง........อิอิ

จะคอยดูผู้กล้าจิ๊ว Cool

Cheesy

Rapido
แชมป์ครับ

อย่ามาเฟี๊ยว

« ตอบ #84 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 11:22:28 am »

ข้อ25

จะเด็กอีกสักกี่ปีจ๊ะตัวเอง........อิอิ

จะคอยดูผู้กล้าจิ๊ว Cool

Cheesy

ช่วงนี้พี่จิ๋วยังเฮฮาปาร์ตี้ได้อยู่

แต่หลังจากวันที่ 9 พ.ค. ไปแล้วล่ะซิ

อาจจะเฮฮากิวกิ๊วไม่ออก

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley

vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #85 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 12:20:42 pm »

ข้อ 30
เป็นความคิดเห็นส่วนตัว และผมคิดว่ามันน่าจะสำคัญ

การที่จะไปเยี่ยมบ่อของใคร ควรจะชมพิจารณาด้วยตาเท่านั้น  ยกเว้นจะได้รับการร้องขอจากเจ้าของบ่อให้ช่วย 
การเอามือหรือกระชอนไปจับปลาของเขา  อาจทำให้เกิดการผิดใจกันได้  เพราะเขาอาจจะเลี้ยงและดูแลเอาใจใส่ปลาของเขา มาอย่างดี ครับ

ปล...  บ่อผมไม่ซีเรียสนะครับ  ถ้าแวะมาเยี่ยมก็มาช่วยผมจับวัดไซส์เลย
Jewyi
จะไปไหนก็ไป

ไม่รู้ ไม่สนใจ

« ตอบ #86 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 12:28:11 pm »

ข้อ 30
เป็นความคิดเห็นส่วนตัว และผมคิดว่ามันน่าจะสำคัญ

การที่จะไปเยี่ยมบ่อของใคร ควรจะชมพิจารณาด้วยตาเท่านั้น  ยกเว้นจะได้รับการร้องขอจากเจ้าของบ่อให้ช่วย 
การเอามือหรือกระชอนไปจับปลาของเขา  อาจทำให้เกิดการผิดใจกันได้  เพราะเขาอาจจะเลี้ยงและดูแลเอาใจใส่ปลาของเขา มาอย่างดี ครับ

ปล...  บ่อผมไม่ซีเรียสนะครับ  ถ้าแวะมาเยี่ยมก็มาช่วยผมจับวัดไซส์เลย

ของผมมาช่วยไล่หรือไม่ก็..ดำน้ำลงไปจับวัดไซด์ก็ได้ครับ ไม่กลัวอยู่แล๊นนน Cool Cool
jeep6424

จิ๊ป-สุ1000

« ตอบ #87 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 12:29:14 pm »

ข้อ 30

ของผมมาช่วยไล่หรือไม่ก็..ดำน้ำลงไปจับวัดไซด์ก็ได้ครับ ไม่กลัวอยู่แล๊นนน Cool Cool
พาลูกไปเยี่ยว ได้มั้ยอะ Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #88 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 12:32:43 pm »

ข้อ 31
ขั้นตอนการนำปลาเข้าใหม่
1. ให้ลอยถุงปลากับน้ำในบ่อกัก เป็นเวลา 15-30 นาที เพื่อให้ปลาปรับสภาพ  มิเช่นนั้นอาจมีการช็อคน้ำได้
2. ควรมีเทอร์โมมิเตอร์วัดอุณหภูมิน้ำในบ่อกัก และน้ำในถุง  ให้มีสภาพที่ใกล้เคียงกัน ก่อนมีการย้ายปลา  แต่ถ้าไม่มีให้ใช้มือจับที่น้ำเพื่อวัดอุณหภูมิ
3. การย้ายปลาจากถุง ควรจะย้ายเฉพาะตัวปลาเท่านั้น  ไม่ควรนำน้ำในถุงเทใส่ลงไปในบ่อด้วย
4. หลังจากมีการปล่อยปลาลงบ่อกักแล้ว  ควรงดอาหารและปล่อยให้ปลาได้ปรับสภาพหลังจากการเดินทาง  โดยไม่จำเป็นต้องใส่ยาใด ๆ เลย เป็นระยะเวลาสัก 2-3 วัน

การโยกย้ายปลาควรจะมีการอดอาหารปลาก่อนอย่างน้อย 1 วันครับ
Jewyi
จะไปไหนก็ไป

ไม่รู้ ไม่สนใจ

« ตอบ #89 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 12:34:18 pm »

ข้อ 30

พาลูกไปเยี่ยว ได้มั้ยอะ Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed

อย่าถึงขนาดนั้นเลยพี่จิ๊บ รบกวนเปล่าๆ Sad Sad
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์