หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลเบื้องต้นสำหรับคนเลี้ยงปลาคาร์ฟ ( ขอให้มีความสุขในการเลี้ยงปลาครับ )  (อ่าน 247586 ครั้ง)
vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #240 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 09:51:33 pm »

ปริมาณการใช้ Cef-3 ที่ถูกต้อง ( ล่าสุด )

การใช้ Cef-3 ให้ใช้ในปริมาณเท่ากับตัวปลา และให้ลดลงเล็กน้อย  เช่น ไซด์ 3 ก็ให้ใช้ปริมาณ 0.2 ml , ไซด์ 4 ก็ให้ใช้ปริมาณ 0.3 ml

และฉีดติดต่อกัน ไม่ต้องเว้น 3-10 วันแล้วแต่อาการ  แต่ถ้าหลังจาก 10 วันไม่หายให้พัก 3 วัน แล้วกลับมาฉีดใหม่อีกครั้ง
อาการหนักครั้งแรก สามารถฉีดได้ทั้งเช้าเย็น  โดยต้องลดปริมาณยาลงนะครับ

DiDy ^^
สุข-ทุกข์อยู่ที่ตัวเรา
Koi Seller
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

รูปนี้คือรูปหมาป่านะค่ะ ไม่ใช่รูปแมว TT___TT

« ตอบ #241 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 07:51:06 pm »

ขอเพิ่มปริมาณยาปฏิชีวนะของคนคะ

ถ้าหากหายาฆ่าเชื้อแบคทีเรียที่ใช้กับปลาไม่ได้จริงๆ(พวกยาเหลืองไบโอน๊อค3 แอนโรโกร)

ให้ใช้ยาปฏิชีวนะ(ยาแก้อักเสบ)ของคนแทน

เช่น ยาแอมม๊อคซี่ แพนนิซิลิน บราๆ

โดยอัตราส่วนที่ใส่คือ 10-15 g/ton+เกลือ2-3 กิโล/ton นะคะ

1 เม็ด = 500 mg

ยังไงฝากเอาไว้ด้วยนะคะ

Facebook ของKoi Mart Farm กดที่รูปข้างบนได้เลยคะ ^^
sumates
Administrator
*

« ตอบ #242 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 12:41:57 pm »

ขุดกระทู้เก่าๆ ขึ้นมาขัด
Jack Fortressian
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #243 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 01:07:36 pm »

ขอบตุรความรู้เเละสาระของพี่ๆทุกท่านมากครับเป็นประโยชน์กับผมมากเลยครับบางที่ไม่รู้ก็ได้รู้ บางอย่างที่รู้ก็ได้ทบทวนครับ
ขอบคุณครับ Kiss

ชอบปลาคาร์ฟ & รักสมุทรปราการเอฟซี คร้าบบบ
DiDy ^^
Koi Seller
*

รูปนี้คือรูปหมาป่านะค่ะ ไม่ใช่รูปแมว TT___TT

« ตอบ #244 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 11:13:37 am »

ข้อที่ 51 เกี๋ยวกับระบบกรองขั้นสูง

ตามกระทู้นี้เลยคะ

http://www.siamcarp.com/board/index.php?topic=8900.0

Cool Cool Cool Cool Cool Cool

Facebook ของKoi Mart Farm กดที่รูปข้างบนได้เลยคะ ^^
sumates
*

« ตอบ #245 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 01:53:38 pm »

อันนั้นสูงขั้นเทพเลย -*- ต้องอ่านไป PM ไป เพาะบางคำ ไม่รู้จัก 555+
tong999
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #246 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 08:32:10 pm »

ขอบคุณครับพี่
DiDy ^^
Koi Seller
*

« ตอบ #247 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 12:02:19 am »

ขอบคุณครับพี่
ขอบคุณมากที่เข้ามาอ่านคะ

ดีใจที่สุดเลยที่มีมือใหม่เข้ามาอ่าน จะได้ไม่ต้องอธิบายเยอะ

DiDy ^^
Koi Seller
*

« ตอบ #248 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 10:18:00 am »

ข้อที่ 52

ทำไมเวลากักโรค รักษา (ใส่ยาปลา)ทำไมต้องอดอาหาร

เพราะ

1.ยาที่เราใส่ให้ปลาจะไปจับกับอาหาร-----ซึ่งยามันเป็ฯสารเคมี ยาบ้างตัวเป็ฯสารก่อมะเร็งด้วย มันจะเป็นการเอาสารเคมีให้ปลากินเข้าไปนะคะ อันตรายจะไปสะสมในตัวปลาได้

2.แล้วพอยามันไปจับกับอาหารแล้ว ยาก้จะออกฤทธิ์ได้ไม่เต็มที่ ยาใช้ไม่ค่อยได้ผล

3.การให้อาหารถือเป็ฯการเติมอาหารให้เชื้อโรคไปด้วย แทนที่จะเจอยาหมดแรงแล้วตายไป ตอนที่เชื้อกำลังจะตายได้อาหารที่เราให้ปลาอีก มันก็เลยแข็งแรงไม่ตายแล้วก็ทำให้การใส่ยาไม่ได้ผลนะคะ

ส่วนไม่ต้องเป็ฯห่วงปลาว่ามันจะหิวไหม เพราะปลามันอดอาหารได้เป็ฯเดือน

เพราะยิ่งเราให้มันก็จะยิ่งไม่หาย เป็ฯหนักขึ้นแล้วก็มีโอกาสตายได้ในที่สุด

เอาง่ายๆมันรีบหายได้ยิ่งดี แล้วค่อยให้อาหารมันนะคะ

sumates
*

« ตอบ #249 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 11:21:46 pm »

ข้อที่ 52

ทำไมเวลากักโรค รักษา (ใส่ยาปลา)ทำไมต้องอดอาหาร

เพราะ

1.ยาที่เราใส่ให้ปลาจะไปจับกับอาหาร-----ซึ่งยามันเป็ฯสารเคมี ยาบ้างตัวเป็ฯสารก่อมะเร็งด้วย มันจะเป็นการเอาสารเคมีให้ปลากินเข้าไปนะคะ อันตรายจะไปสะสมในตัวปลาได้

2.แล้วพอยามันไปจับกับอาหารแล้ว ยาก้จะออกฤทธิ์ได้ไม่เต็มที่ ยาใช้ไม่ค่อยได้ผล

3.การให้อาหารถือเป็ฯการเติมอาหารให้เชื้อโรคไปด้วย แทนที่จะเจอยาหมดแรงแล้วตายไป ตอนที่เชื้อกำลังจะตายได้อาหารที่เราให้ปลาอีก มันก็เลยแข็งแรงไม่ตายแล้วก็ทำให้การใส่ยาไม่ได้ผลนะคะ

ส่วนไม่ต้องเป็ฯห่วงปลาว่ามันจะหิวไหม เพราะปลามันอดอาหารได้เป็ฯเดือน

เพราะยิ่งเราให้มันก็จะยิ่งไม่หาย เป็ฯหนักขึ้นแล้วก็มีโอกาสตายได้ในที่สุด

เอาง่ายๆมันรีบหายได้ยิ่งดี แล้วค่อยให้อาหารมันนะคะ

เจอถามเข้าหน่อยเอาเลยหรอ ข้อที่ 52 555+
surasit
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #250 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 07:45:57 pm »

มือใหม่ขอบคุณคับ Kiss
Muay_Nawat
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

« ตอบ #251 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 03:22:22 pm »

ข้อที่ 51 เกี๋ยวกับระบบกรองขั้นสูง

ตามกระทู้นี้เลยคะ

http://www.siamcarp.com/board/index.php?topic=8900.0

Cool Cool Cool Cool Cool Cool

ช่วยด้วยครับ

ผมดูกระทู้นี้ http://www.siamcarp.com/board/index.php?topic=8900.0 ไม่ได้เลยครับ

เคื่องมันบอกว่า "หัวข้อที่คุณต้องการค้นหาได้หายไป หรือคุณไม่ได้รับอนุญาต" ทำยังงัยดีครับ

ขอบคุณครับ
Vosups
CRYSTAL SETTING & CLINIC
*

"CRYSTAL CLINIC" by Crystals Blink

« ตอบ #252 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 04:23:02 pm »

อันนี้ไม่ทราบครับ ... เพราะไม่แน่ใจว่าเจ้าของกระทู้มีการลบกระทู้ของตัวเองออกไปหรือเปล่า

www.crystalsblink.lnwshop.com
โรงงานรับติดเม็ดคริสตัล ( Crystal Setting Manufacturer )
karken
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #253 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 09:56:28 pm »

มือให่ครับ ถ้าไม่มีบ่อกักปลาควรทำไงดีครับ
Vosups
*

"CRYSTAL CLINIC" by Crystals Blink

« ตอบ #254 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2011, 07:18:58 am »

ควรมีครับ ... เพราะว่าเวลาปลาป่วย  รักษาลำบาก

ถ้าจะใส่ปลาลงไปพร้อมกับปลาเก่า  .. ก็ต้องลงยาไปพร้อมกัน  แต่อัตราเสี่ยงของการสูญเสีย มีมากถึง 100 % เพราะขนาดกักโรค  ก็ยังมีโอกาสติดเชื้อเยอะมาก

โรงงานรับติดเม็ดคริสตัล ( Crystal Setting Manufacturer )
salsadancer
เริ่มรักปลาคราฟ
สมาชิกใหม่
*

เริ่มรักปลาคราฟ

« ตอบ #255 เมื่อ: มกราคม 17, 2012, 07:43:23 pm »

ขอบคุณมากครับ ผมได้ความรู้มากมายในเวปนี้แหละครับ กำลังศึกษาทุกเรื่องเกี่ยวกับปลาคราฟ เพราะว่าเพิ่งเลี้ยงไม่กี่เดือนนี้เอง
DiDy ^^
Koi Seller
*

« ตอบ #256 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 01:00:52 pm »

ข้อมูลยาฉีดจำพวกอะมิกาซิน

ยากลุ่มอะมิโนไกลโคไซด์(Aminoglycosides)

ยากลุ่มอะมิโนไกลโคไซด์(Aminoglycosides) แยกได้จากเชื้อสเตรปโตมัยเซส กริสซิอุส(Streptomyces griseus) เป็นกลุ่มที่ใช้ได้ผลดีกับเชื้อแบคทีเรียแกรมลบรูปแท่ง ทำลายเชื้อแบคทีเรียแกรมบวกได้บ้าง ยากลุ่มนี้มีพิษสูงต่อไตและเส้นประสาทที่เกี่ยวกับการได้ยิน ยากลุ่มอะมิโนไกลโคไซด์(Aminoglycosides) มีผลทำให้ขบวนการสร้างโปรตีนของแบคทีเรียผิดปกติ โดยยาจะจับกับไรโบโซมชนิด 30เอส(30S) ในเซลของแบคทีเรีย ทำให้แบคทีเรียเกิดการสร้างโปรตีนที่ผิดปกติ ทำให้แบคทีเรียตาย ยากลุ่มนี้ จึงจัดเป็นยาต้านจุลชีพที่ออกฤทธิ์ฆ่าแบคทีเรียโดยตรง (Bactericidals) ยากลุ่มอะมิโนไกลโคไซด์ประกอบด้วยยาหลายตัว ได้แก่

สเตรปโตมัยซิน(Streptomycin)

ไดไฮโดรสเตรปโตมัยซิน(Dihydrostreptomycin)

นีโอมัยซิน(Neomycin)

เจนต้ามัยซิน(Gentamicin)

บางบริษัท นำเจนต้ามัยซิน ผสมกับแอมม็อกซี่ซิลลิน มีชื่อทางการค้า เช่น เจนต้าม็อก(Gentamox) กานามัยซิน(Kanamycin) มีชื่อทางการค้า เช่น กาน่ามัยซิน ซัลเฟต(Kanamycin Sulphate) อะมิกาซิน(Amikacin) โทรบรามัยซิน(Trobramycin) เนทิลมัยซิน(Netilmicin) พาโรมัยซิน(Paromycin)

alephsnew
เซียนตัวจริง

« ตอบ #257 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 01:24:15 pm »

DiDy ^^
Koi Seller
*

« ตอบ #258 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 06:36:38 pm »

แต่หนูหาข้อมูลไม่เจอว่า ปลามีอาการป่วยแบบไหน ควรใช้ยาฉีดอะไรอ่าคะ

แบบเคยอ่านเจอแต่ลืมไปแล้ว

แบบยาA เหมาะที่จะใช้กับอาการติดเชื้อที่ผิวหนัง

ยาBเหมาะสำหรับใช้อาการติดเชื้อในช่องท้องอะไรแบบนั้นอะคะ

ใครมีข้อมูลหรือว่ารู้ช่วยแบ่งปันข้อมูลให้ด้วยนะคะ

Gang_p
มือเก่าเลี้ยงมานาน

« ตอบ #259 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 06:50:42 pm »

แต่หนูหาข้อมูลไม่เจอว่า ปลามีอาการป่วยแบบไหน ควรใช้ยาฉีดอะไรอ่าคะ

แบบยาA เหมาะที่จะใช้กับอาการติดเชื้อที่ผิวหนัง

ยาBเหมาะสำหรับใช้อาการติดเชื้อในช่องท้องอะไรแบบนั้นอะคะ

ใครมีข้อมูลหรือว่ารู้ช่วยแบ่งปันข้อมูลให้ด้วยนะคะ

แบคทีเรีย แกรมบวกมักเป็นพวกต้องการออกซิเจน เช่นผิวหนัง ทางเดินหายใจ ส่วนพวกแกรมลบ มักไม่ค่อยต้องการออกซิเจน เช่นในระบบทางเดินอาหาร
DiDy ^^
Koi Seller
*

« ตอบ #260 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 06:54:17 pm »

แบคทีเรีย แกรมบวกมักเป็นพวกต้องการออกซิเจน เช่นผิวหนัง ทางเดินหายใจ ส่วนพวกแกรมลบ มักไม่ค่อยต้องการออกซิเจน เช่นในระบบทางเดินอาหาร

Jewyi
จะไปไหนก็ไป

ไม่รู้ ไม่สนใจ

« ตอบ #261 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 06:56:00 pm »

พี่แกงค์ขอข้อมูลเชิงลึกเยอะๆหน่อยสิครับ 
DiDy ^^
Koi Seller
*

« ตอบ #262 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 07:18:03 pm »

เป็นข้อมูลที่เคยเรียน แต่ลืมไปแล้ว
 Wink Wink Wink Wink Wink Wink Wink Wink

DiDy ^^
Koi Seller
*

« ตอบ #263 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2012, 10:57:46 pm »

วันที่ประกวดปลาโอจิบะกับโอกอนหมอโชแจกยามาให้นะคะ

เป็นตัวยา ยี่ห้อ ZEFAXONE เป็นยา  Ceftriaxone ส่วนวิธีการใช้อ่านกันในนี้นะคะ

ถ้าต้องการให้ได้สารละลายยาเบื้องต้นในความเข้มข้นประมาณ 100 มิลลิกรัม/มิลลิลิตร

•   ยาขนาด 1 g vial  ใช้สารน้ำ 9.6 mL (~10 ml)

(สารน้ำที่ปราศจากสารแคลเซียม  เพราะสารน้ำที่มีแคลเซียม  เช่น ใน Ringer’s solution จะทำให้เกิดการตกตะกอนได้)

http://thaiwonders.com/pharma/index.php?option=com_fireboard&Itemid=59&func=view&id=207&catid=8

*  ceftriaxone.doc (79 KB - ดาวน์โหลด 43403 ครั้ง.)

thongnak
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #264 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 11:06:45 pm »

ผมอยากเริ่มเลี้ยงพอดีไปเดินดูของเเต่งสวนมาเห็นอ่างดินเผาเส้นผ่าศูนกลางประมาณเมตรยี่สิบลึกเมตรนึงคิดว่าพอจะเลี้ยงได้ไหมครับ พอดีผมมีพื้นที่จำกัดอ่ะครับ เเละอยากต่อกรองนอกครับใครมีความรู้ช่วยเเนะนำหน่อยครับ มือใหม่จริงๆ ขอบคุณครับ
Vosups
*

« ตอบ #265 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 11:22:23 pm »

ผมอยากเริ่มเลี้ยงพอดีไปเดินดูของเเต่งสวนมาเห็นอ่างดินเผาเส้นผ่าศูนกลางประมาณเมตรยี่สิบลึกเมตรนึงคิดว่าพอจะเลี้ยงได้ไหมครับ พอดีผมมีพื้นที่จำกัดอ่ะครับ เเละอยากต่อกรองนอกครับใครมีความรู้ช่วยเเนะนำหน่อยครับ มือใหม่จริงๆ ขอบคุณครับ

ได้ครับ ... ขนาดของกรองควรจะมีประมาณ 30% ของบ่อเลี้ยง
แต่ถ้ามีไม่ถึง  ก็ต้องขยันล้างกรองหน่อยครับ

thongnak
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #266 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 12:13:29 am »

ผมว่าจะซื้อกรองที่มีขายตามร้านควรใช้ขนาดเท่าไหร่ครับ เเล้วถ้าจัทำเเบบสะดือจะดีไหมครับ

thongnak
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #267 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 01:08:04 pm »

ผมพึ่งเลี้ยงใหม่ซื้อปลาขนาดเล็กมา4ตัว ปลาาเอาเเต่หลบอยู่ที่มุมบ่อไม่ขึ้นมากินอาหารเลย

พอเข้าไปใกล้ก็จะว่ายหนีควรทำอย่างไรครับ ผมปล่อยปลาได้ประมาณ3วัน
Vosups
*

« ตอบ #268 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 01:18:00 pm »

ผมพึ่งเลี้ยงใหม่ซื้อปลาขนาดเล็กมา4ตัว ปลาาเอาเเต่หลบอยู่ที่มุมบ่อไม่ขึ้นมากินอาหารเลย

พอเข้าไปใกล้ก็จะว่ายหนีควรทำอย่างไรครับ ผมปล่อยปลาได้ประมาณ3วัน

หาแผ่นโฟมมาลอยไว้  หรือหาทางพ่นหน้าน้ำให้กระเพื่อม 
พอปลาปรับตัวได้ประมาณ 5-7 วัน ก็จะออกมาว่ายมากขึ้นครับ

mu174

"การให้คือการเริ่มต้นที่ดี"

« ตอบ #269 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 10:34:20 pm »

พี่แกงค์ขอข้อมูลเชิงลึกเยอะๆหน่อยสิครับ 

จะให้ลึก กี่เมตรดี ท่านลอร์ด ยังไม่ส่ง เมลล์ มาให้ผมเลยจะให้ต่อเติมบ้านอ่ะ Embarrassed

" การให้คือการเริ่มต้นที่ดี "
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10   ขึ้นบน
  พิมพ์