หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ admin ถามมา ผมก็จัดไปให้ครับ...ลองอ่านดูครับเผื่อมีประโยชน์กับผู้รักปลาทุกท่  (อ่าน 7939 ครั้ง)
keng
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 03:20:42 am »

พอดีพอมีความรู้บ้างนิดหน่อยครับเกี่ยวกับปลาทะเลมา เลย มาลองโพสข้อมูลต่างๆดูเผื่อจะมีประโยชน์แก่ทุกท่านบ้างครับไม่มากก็น้อยครับ
ผมเลี้ยงปลาทะเลมาประมาณ 7-8 ปีพอทราบข้อมูลเบื้องต้นมาบ้าง(มีโอกาสได้คุยกับพี่นัดเลยลองเอามาโพสครับ)
ก่อนอื่นๆเริ่มด้วยการดูรูปตู้ปลาผมไปพลางๆก่อนละกันครับแกเซ้ง

* siam carp.jpg (173.19 KB, 1707x1200 - ดู 531 ครั้ง.)

* siam carp 2.jpg (173.96 KB, 1600x1200 - ดู 522 ครั้ง.)

* 2.jpg (170.91 KB, 1488x2019 - ดู 446 ครั้ง.)

* 6.jpg (102.17 KB, 438x545 - ดู 414 ครั้ง.)
keng
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 03:41:06 am »

ค่าความเป็นกรดด่าง ph
   ค่าความเป็นกรดด่าง ph มีความสำคัญมากผู้ควบคุมระบบควรทำความเข้าใจเพื่อสะดวกต่อการปรับให้อยู่ในช่วงที่เหมาะสมครับ น้ำบริสุทธ์ H2O ประกอบด้วยไฮโดรเจน 2 อะตอม ออกซิเจน 1 อะตอม เมื่อแตกตัวจะได้ไฮโดรเจนอิออน H+ 1 อิออนและไฮดรอก"ซอิออน OH- 1 อิออน น้ำสภาพดังกล่าวเรียกว่าเป็นกลางทางเคมี มีค่า PH = 7 H2O = H+  +  OH- หากความเข้มข้นของไฮโดรเจนอิออนสูงกว่าไฮดรอกไซอิออนน้ำจะมีสภาพเป็นกรด หรือ PH น้อยกว่า 7 หากความเข้มข้นของไฮดรอกไซอิออนสูงกว่าไฮโดรเจนอิออนน้ำจะมีสภาพเป็นด่าง หรือ PH มากกว่า 7 ค่าPH นั้นจะเพิ่มขึ้นในเวลากลางวันและจะลดลงเล็กน้อยในเวลากลางคืน เนื่องจากการใช้กาซ คาร์บอนไดออกไซ ในน้ำเพื่อการสังเคราะห์แสงของสิ่งมีชีวิตบางชนิดที่ต้องการแสง เช่น สาหร่าย ซึ่งจะทำให้กาซคาร์บอนไดออกไซลดน้อยลง (ในรูปของไบคาร์บอเนตอิออน) ส่งผลทำให้ค่า PH สูงขึ้นในเวลากลางวัน แต่ในกลางคืน สิ่งมีชีวิตพากันหายใจออกมาเป็น CO2 จึงทำให้ค่า PH ตกลงเล็กน้อยในเวลากลางคืน และ สิ่งที่สำคัญที่สุดที่ยับยั้งไม่ให้ค่า PH ตกลง คือ อิออนลบบางชนิดที่ละลายอยู่ในน้ำ เรียกว่า alkalinity
   การปรับค่า PH ในระบบนั้นควรกระทำอย่างช้าๆๆๆๆๆ ซึ่งการเปลี่ยนแปลงอย่างฉับพลันมีผลร้ายต่อสิ่งมีชีวิต พอๆกับการปล่อยให้อยู่ในภาวะค่า Ph ที่ไม่เหมาะสม ครับ
keng
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 03:52:02 am »

ความเป็นด่างและค่าความกระด้างของน้ำ
    ค่าความเป็นด่างของน้ำ เรียกว่า alkalinity เป็นค่าที่บ่งบอกถึงความสามารถของน้ำในการรักษาสภาพความเป็นกรดเป็นด่าง " ไม่ให้ตก " ได้ดีและได้นานเพียงใด ส่วนอิออนที่ปกป้ปงการตกของค่า PH มีอยู่หลายตัวเช่น ไฮดรอกไซอิออน OH- คาร์บอเนตอิออน CO2- 3 ไบคาร์บอเนตอิออน HCO3- รวมกันเรียกว่า " general hardness ( gh ) alkalinity มีแนวโน้มว่าจะตกลงเรื่อยๆในระบบปิด ควรวัดค่าอยู่เป็นประจำ และการที่ alkalinity ตกลงเรื่อยๆๆมีสาเหตุมาจาก การสะสมของเสียของสัตว์ต่างๆที่อาศัยอยู่ในระบบปิด
      เหนื่อยยยยยยยยยยย..........สุดดดดดด ขอพักก่อนนะจะมาต่อวันหลังครับบบบ......... :Smiley
keng
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2007, 04:03:54 am »

รอหน่อยนะครับ เพื่อที่อาจจะมีคำตอบที่ว่า ทำไมใส่ ปะการัง และ หอยนางรม แล้ว จึงทำให้น้ำมี PH สูงขึ้น......พร้อมทั้งเทคนิดการแก้ปัญหาครับ.....ทุกๆอย่างมีที่มาที่ไปครับ การสร้างบ่อ ปลาคาร์พ บ่อหนึ่ง แล้วมีสึ่งมีชีวิตอาศัยอยู่นั้นๆๆ ก็คือ การสร้างระบบนิเวศน์ ขนาดย่อมๆๆ นั่นเอง แต่เพียง ต้องจำลองและลอกเลียนแบบ ธรรมชาติจรึงๆที่เคยสร้างมาอยู่แล้วอย่างสมบูรณ์นั่นเอง
      สุภาษิต การเลี้ยงปลาทะเลของผมคือ การกระทำสิ่งใดสิ่งหนึ่งต่อระบบนั้นๆย่อมส่งผลต่อระบบนั้นๆเสมอไม่มากก็น้อยครับแต่เพียงแต่ระบบนั้นๆบางที่ยังคงสภาพเดิมอยู่ได้ แต่ จะไม่สมบูรณ์ ครับ.........ต้องอาศัยผู้ดูแลต้องเข้าไปจัดการอยู่เสมอ..... Wink.....งง กันหรือเปล่าครับ มีอะไรอย่าโทรหาผม ให้ โทรหาคนอื่นๆแทนละกันครับ................. Smiley......ผมจะพยายามค่อยเขียนลงไปนะครับ.....และย้ำอีกครั้งครับว่า เป็นประสบการ์ณ การเลี้ยง ปลาทะเลนะครับ ไม่ใช่ ปลาน้ำจืด แต่ อาจนำมาใช้แทนกันได้ เพราะ สูตรเคมี และ หลักการบางอย่างเหมือนกันครับ...... Cool
admin
Administrator
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2007, 01:48:26 am »

ขอบคุณครับ ลึกซึ้งขึ้นมากครับ สีปลากับ ph และความกระด้างนี่หละครับ ตรงๆ เต็มๆครับ  Kiss

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Line ID : siamcarp
Group Line : siamcarp
Group Facebook : สยามคาร์ฟ กลุ่มคนรักปลาคาร์ฟ, siamcarp
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
keng
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2007, 02:39:58 am »

การละลายของกรวดปะการังและหอยนางรม
    กรวดปะการัง เป็น แคลเซียมคาร์บอเนตที่เป็นของแข็งจะไม่ละลายในตัวทำละลายที่มีค่า PH สูงแต่จะละลายในตัวทำละลายที่มีค่า PH ต่ำ O2 น้อยๆ และ CO2 สูงมากในระดับหนึ่งเท่านั้น ยกตัวอย่างในระบบปลาทะเลนะครับ คือ แนวโน้มในตู้ปลาทะเลนั้น แคลเซี่ยมจะตกลงเรื่อยๆ เนื่องจาก การนำไปใช้ของสิ่งมีชีวิตที่ต้องการสร้างโครงแข็งของร่างกายมันเอง (คน ก็ต้องการ แคลเซียมไปสร้างกรดูกและฟัน) จึงต้องมีวิธ๊การเติมแคลเชียมและเพิ่ม ph ให้กับระบบสูงคงที่อยู่ตลอด คือ 8.3 โดยใช้ กรวดปะการังหรือเปลือกหอยนางรม ใส่ในกระบอกพลาสติกที่มี O2 น้อยๆๆและน้ำจืด แล้วจึงใช้ ก๊าซ CO2 ไหลผ่านกระบอกนี้อย่างช้าๆ แล้วจะทำให้กรวดปะการังและเปลือกหอยนางรมจะละลายแคลเซียมคาร์บอเนตให้เป็นแคลเซียมอิออนและคาร์บอเนตอิออน ผสมอยู่ในน้ำจืดที่อยู่ในกระบอกนั้นๆแล้วค่อยๆเติมในระบบอย่างช้าๆๆ และ อาจจะกล่าวได้ว่า ในเมื่อเราใช้กรวดปะการังและเปลือกหอยนางรมแล้วในบ่อกรองของเรา โดยมีการอัดแน่นๆๆและทับๆๆกันมากก ประกอบกับ จำนวนปลาในบ่อที่เยอะมากๆๆก็ทำให้ Ph ในบ่อตกลงเรื่อยและco2 สูงขึ้น จากขี้ปลาและเมือก ที่เป็นสารประกอบโปรตีนที่มีสภาพเป็นกรดอ่อนๆ ไหลไปกระจุกอยู่ที่วัสดุกรองนั่นคือกรวดปะการัง ทำให้กรวดปะการังหรือแคลเซียมคาร์บอเนต สามารถที่จะแตกตัวเป็นแคลเซียมอิออนและคาร์บอเนตอิออน ผสมอยู่ในน้ำ ทำให้ PH ในบ่อ มีแนวโน้มที่จะสูงขึ้นเรื่อยๆในปริมาณช้าๆและจะละลายมากขึ้นถ้าระบบกรองอุดตันจากขี้ปลามากๆทำให้ O2 น้อยลงมี co2 มากขึ้น และ เป็นกรดอ่อนมากขึ้นก็สามารถจะไปละลายกรวดปะการังได้ครับ
   ในกรณีนี้ผมสันนิฐานจากการเลี้ยงปลาทะเลนะครับถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
 ผมเคยทดลองนำกรวดปะการังมาใส่บ่อที่มีการปั้ม O2 มากๆ และ วางไม่ทับกันหนา หลายเดือน ผมวัด ค่า PH ก็ สูงขึ้นเล็กน้อยครับ ต่าง จาก ผมเอาปะการังมาทับๆๆกันในถังกลมขนาดเท่าถังขยะแล้วลึมล้างหลายๆเดือนและไม่มีการเป่า O2 เลย ขำๆ ไปวัดค่า PH ได้สูงมากในระดับหนึ่ง และ แถม ยัง มี nh4 nh3 no2 no3 po4 เยอะมากๆๆจนน่ากลัวครับ ปล. ผมใช้ PH pen วัดค่า PH และใช้น้ำยาวัดค่าต่างๆที่มีขายอยู่ในท้องตลาดครับ.................. Cheesy
Sophon
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 02:56:29 pm »

พี่ครับผมมองไม่เห็นรูป
NuKamPong
แล้วไง?
เซียนตัวจริง

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 10:13:41 pm »

ขอบคุณค่ะได้ความรู้อีกแล้ว

หนาวเนื้อห่มเนื้อจึงหายหนาวจริงหรา คิคิ
DiDy ^^
สุข-ทุกข์อยู่ที่ตัวเรา
Koi Seller
*

รูปนี้คือรูปหมาป่านะค่ะ ไม่ใช่รูปแมว TT___TT

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 12:09:53 pm »

การละลายของกรวดปะการังและหอยนางรม
    กรวดปะการัง เป็น แคลเซียมคาร์บอเนตที่เป็นของแข็งจะไม่ละลายในตัวทำละลายที่มีค่า PH สูงแต่จะละลายในตัวทำละลายที่มีค่า PH ต่ำ O2 น้อยๆ และ CO2 สูงมากในระดับหนึ่งเท่านั้น ยกตัวอย่างในระบบปลาทะเลนะครับ คือ แนวโน้มในตู้ปลาทะเลนั้น แคลเซี่ยมจะตกลงเรื่อยๆ เนื่องจาก การนำไปใช้ของสิ่งมีชีวิตที่ต้องการสร้างโครงแข็งของร่างกายมันเอง (คน ก็ต้องการ แคลเซียมไปสร้างกรดูกและฟัน) จึงต้องมีวิธ๊การเติมแคลเชียมและเพิ่ม ph ให้กับระบบสูงคงที่อยู่ตลอด คือ 8.3 โดยใช้ กรวดปะการังหรือเปลือกหอยนางรม ใส่ในกระบอกพลาสติกที่มี O2 น้อยๆๆและน้ำจืด แล้วจึงใช้ ก๊าซ CO2 ไหลผ่านกระบอกนี้อย่างช้าๆ แล้วจะทำให้กรวดปะการังและเปลือกหอยนางรมจะละลายแคลเซียมคาร์บอเนตให้เป็นแคลเซียมอิออนและคาร์บอเนตอิออน ผสมอยู่ในน้ำจืดที่อยู่ในกระบอกนั้นๆแล้วค่อยๆเติมในระบบอย่างช้าๆๆ และ อาจจะกล่าวได้ว่า ในเมื่อเราใช้กรวดปะการังและเปลือกหอยนางรมแล้วในบ่อกรองของเรา โดยมีการอัดแน่นๆๆและทับๆๆกันมากก ประกอบกับ จำนวนปลาในบ่อที่เยอะมากๆๆก็ทำให้ Ph ในบ่อตกลงเรื่อยและco2 สูงขึ้น จากขี้ปลาและเมือก ที่เป็นสารประกอบโปรตีนที่มีสภาพเป็นกรดอ่อนๆ ไหลไปกระจุกอยู่ที่วัสดุกรองนั่นคือกรวดปะการัง ทำให้กรวดปะการังหรือแคลเซียมคาร์บอเนต สามารถที่จะแตกตัวเป็นแคลเซียมอิออนและคาร์บอเนตอิออน ผสมอยู่ในน้ำ ทำให้ PH ในบ่อ มีแนวโน้มที่จะสูงขึ้นเรื่อยๆในปริมาณช้าๆและจะละลายมากขึ้นถ้าระบบกรองอุดตันจากขี้ปลามากๆทำให้ O2 น้อยลงมี co2 มากขึ้น และ เป็นกรดอ่อนมากขึ้นก็สามารถจะไปละลายกรวดปะการังได้ครับ
   ในกรณีนี้ผมสันนิฐานจากการเลี้ยงปลาทะเลนะครับถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
 ผมเคยทดลองนำกรวดปะการังมาใส่บ่อที่มีการปั้ม O2 มากๆ และ วางไม่ทับกันหนา หลายเดือน ผมวัด ค่า PH ก็ สูงขึ้นเล็กน้อยครับ ต่าง จาก ผมเอาปะการังมาทับๆๆกันในถังกลมขนาดเท่าถังขยะแล้วลึมล้างหลายๆเดือนและไม่มีการเป่า O2 เลย ขำๆ ไปวัดค่า PH ได้สูงมากในระดับหนึ่ง และ แถม ยัง มี nh4 nh3 no2 no3 po4 เยอะมากๆๆจนน่ากลัวครับ ปล. ผมใช้ PH pen วัดค่า PH และใช้น้ำยาวัดค่าต่างๆที่มีขายอยู่ในท้องตลาดครับ.................. Cheesy
แล้วทำไมบ่อหนูมันเป็นกรดอะ

ไม่เป็นไปตามทฤษฎีเลย

pH 5.5 เอง

ต่ำมากกกก

:Smiley :Smiley :Smiley

Facebook ของKoi Mart Farm กดที่รูปข้างบนได้เลยคะ ^^
admin
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 02:36:14 am »

พี่ครับผมมองไม่เห็นรูป

กระทู้เก่ารูปย่อจะเสียหายไปบ้างครับ ลองคลิกที่โลโก้รูปหละครับ สักครู่จะขยายให้เห็นครับ Grin

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Group Facebook : สยามคาร์ฟ กลุ่มคนรักปลาคาร์ฟ, siamcarp
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
mosjo
ผมชื่อโป้งครับ อยู่พัทยา ชลบุรี

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 11:20:18 am »

pH 5.5 เอง

ต่ำมากกกก

บ่อผมก็วัดได้ ประมาณ6 ตลอดเลยครับ

หรือว่ากระดาษหมดอายุแล้วหว่า Huh?

jeep6424

จิ๊ป-สุ1000

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 03:51:37 pm »

ผมไม่เคย ลง 7.9 เลยอะ  Huh? Huh? Huh?

admin
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 12:58:36 am »

pH 5.5 เอง

ต่ำมากกกก

บ่อผมก็วัดได้ ประมาณ6 ตลอดเลยครับ

หรือว่ากระดาษหมดอายุแล้วหว่า Huh?

ถ้าใช้ tetratest 5 in 1 วัดน้ำเปล่าก็ได้  6 ถึง 6.5 ครับ เราต้องบวกขึ้นนิดนึงครับ ถ้าไม่มั่นใจว่าเสื่อมอายุหรือยัง ก็จุ่มน้ำเปล่าไปก่อนแถบนึงนะครับ ถ้าต่ำกว่า 7 ก็บวกขึ้นครับ  Grin แล้วค่อยเอาอีกอันวัดน้ำในบ่อเลี้ยงครับ  Grin

SIAMcarp
oversize
เซียนตัวจริง

สนุกสนาน กับการเลี้ยงปลา

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 08:01:45 pm »

pH 5.5 เอง

ต่ำมากกกก

น่าจะเป็นที acidity สูง สาหร่ายน้อย ลองเพิ่มแสงดู ใส่uvหรือเปล่าปิดก่อน สาหร่ายที่เกาะผิวดำหรือเปล่า สีเขียวจะเป็นพันธุ์ที่ดีกว่า ของท่านจิ้บน่าจะตรงข้ามเลย Lips Sealed Lips Sealed Lips Sealed
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์