หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาออกไข่มาเต็มเลย ทำไงดี  (อ่าน 5731 ครั้ง)
Bigpao
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 03:07:28 pm »

เมื่อเช้าตื่นลงมา ปรากฎว่าน้ำในถังกรองไม่ไหล เลยไปดูปรากฎว่า ปั๊มเต็มไปด้วยไข่ปลา ต๊กกะจายหมด ตักทิ้งไม่หมดซักที  Undecided

Huh? คำถามครับ : ผมควรตักทิ้งหรือปล่อยให้ปลากินดีครับ และตอนนี้น้ำเหม็นคาวมากเลย  :'(
puk
Buddy Admin
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 03:17:36 pm »

ตักทิ้งไปเลยครับคุณบิ๊ก ล้างกรองด้วยนะครับ เอาไว้น้ำจะเสียหมดนะครับ Cool Cool Cool
Jewyi
จะไปไหนก็ไป

ไม่รู้ ไม่สนใจ

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 04:20:28 pm »

เอาไปทำไข่เจียวทันไหมง่ะ Cheesy Cheesy
Bigpao
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 04:36:48 pm »

ตักทิ้งไปเลยครับคุณบิ๊ก ล้างกรองด้วยนะครับ เอาไว้น้ำจะเสียหมดนะครับ Cool Cool Cool
ขอบคุณครับพี่ปุ๊ก มิน่าน้ำเขียวปี๋เลย มันทำให้เห็นคาวด้วยหรือเปล่าครับ

เอาไปทำไข่เจียวทันไหมง่ะ Cheesy Cheesy
ผมเห็นครั้งแรก นึกถึงซูชิเลยอ่ะคุณจิ๋ว
blackdragon_koi
มีความสุขกับการเลี้ยงปลาคารฟ์

กรวน ตรีน วัน ละ นิด จิต แจ่ม ใส

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 07:29:52 pm »

ทำข้าวห่อใข่ หรือ ใข่ห่อข้าว

ก็ได้ครับ

jeep6424

จิ๊ป-สุ1000

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:19:44 pm »

ระหว่าง ก่อไฟให้ไข่สุก กับ ตักออก อันไหน จะง่ายกว่ากันคับ  Huh? Huh? Huh? Huh?

Bigpao
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:44:57 pm »

กระทู้เริ่มออกหาปลาอีกแล้วครับท่าน  Wink
vosups
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:51:22 pm »

Smiley Smiley Smiley Smiley
NuKamPong
แล้วไง?
เซียนตัวจริง

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:55:33 pm »

ขอความรู้หน่อยค่ะว่า ทำไมต้องตักทิ้งละค่ะมันเป็นไข่ปลาไม่ใช่หรอค่ะ
แล้วทำไมเราไม่เลี้ยงไว้ละค่ะใช่โตมาแล้วเป็นลูกปลาป่าวค่ะ

หนาวเนื้อห่มเนื้อจึงหายหนาวจริงหรา คิคิ
jeep6424

จิ๊ป-สุ1000

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:56:45 pm »

ขอความรู้หน่อยค่ะว่า ทำไมต้องตักทิ้งละค่ะมันเป็นไข่ปลาไม่ใช่หรอค่ะ
แล้วทำไมเราไม่เลี้ยงไว้ละค่ะใช่โตมาแล้วเป็นลูกปลาป่าวค่ะ
มันทำให้น้ำเน่า ไงจ๊ะ บ่อเราๆ มันระบบปิดจ้า  Cool

admin
Administrator
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 09:58:32 pm »

ไข่ถ้าไม่ได้ปฏิสนธิ ก็จะเน่าเสียไปครับ อีกอย่างสภาพแวดล้อมสำหรับการฟักเป็นตัวอ่อน ก็ต้องมีที่ให่ไข่เกาะเช่น สาหร่ายจริงหรือเทียมก็ได้ครับ ถ้าบ่อโล่งๆก็ไปเกาะถังกรองหรือระบบกรองเน่าเสียเกือบหมดครับ ติดเป็นตัวไม่เกินหลัดสิบตัวครับ  Grin

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 089 006 1223 ตูน
Line ID : siamcarp, natsiamcarp
Group Line : siamcarp
Group Facebook : สยามคาร์ฟ กลุ่มคนรักปลาคาร์ฟ, siamcarp
NuKamPong
แล้วไง?

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 10:08:40 pm »

ขอบคุณค่ะพี่จิ๊บ พี่นัส ได้ความรู้อีกแล้ว สมแล้วที่แก้มเข้ามาหาไรอ่านบ่อยๆ

ค่อยๆสะสมความรู้ วันนี้เริ่มระบายปลาให้ข้างบ้านแล้วค่ะ

พอดีแกทำบ่อใหม่กำลังไปหาซื้อปลา แก้มเลยยกให้ไปห้าตัว

ดีใจใหญ่ เราเลยสอนใหญ่ว่าตัวนี้พันธุ์ไร โตแล้วเป็นแบบไหน

ต้องซื้ออาหารที่ไหน ไม่นานเค้าอาจจะเข้าเวปนี้เหมือนกันค่ะ

และแอบภูมิใจ พี่ข้างบ้านชมว่าแก้มเก่งรู้จักพันธุ์ปลาเยอะ

ต้องขอบคุณพี่ๆในนี้ละค่ะที่ค่อยให้ความรุ้ จุ๊ฟฟ จุ๊ฟฟ

หนาวเนื้อห่มเนื้อจึงหายหนาวจริงหรา คิคิ
Bigpao
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 08:54:05 am »

มารายงานผล ปลาตัวที่วางไข่ ไปสวรรค์แล้ว  :'(
DiDy ^^
สุข-ทุกข์อยู่ที่ตัวเรา
Koi Seller
*

รูปนี้คือรูปหมาป่านะค่ะ ไม่ใช่รูปแมว TT___TT

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 09:43:37 am »

มารายงานผล ปลาตัวที่วางไข่ ไปสวรรค์แล้ว  :'(
Undecided Undecided Undecided Undecided Undecided Undecided Undecided Undecided Undecided

ทำไมอ่าาาาาาาา

ปลาตันโจหนูยังไม่ออกไข่เลย

ถ้าออกไข่มันจะตายไหมอ่า

Undecided Undecided Undecided Undecided

Facebook ของKoi Mart Farm กดที่รูปข้างบนได้เลยคะ ^^
puk
Buddy Admin
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 10:07:10 am »

อ้าว!! Shocked เกิดอะไรขึ้นครับ คุณบิ๊ก เสียใจด้วยครับ
Jewyi
จะไปไหนก็ไป

ไม่รู้ ไม่สนใจ

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 10:13:05 am »

อ้าว!! Shocked เกิดอะไรขึ้นครับ คุณบิ๊ก เสียใจด้วยครับ

เสียใจด้วยครับ...เหมือนปลาแซลมอนท์เลยง่ะ

ชีวิตน่ารันทดสุดๆ ฝากดูแลลูกๆมันด้วยนะครับพี่บิ๊ก
NuKamPong
แล้วไง?

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 10:17:06 am »

อ้าวทำไมไปง่ายจังค่ะ เค้าเป็นอะไรตายค่ะ
 :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(

DiDy ^^
Koi Seller
*

รูปนี้คือรูปหมาป่านะค่ะ ไม่ใช่รูปแมว TT___TT

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 10:22:24 am »

เสียใจด้วยครับ...เหมือนปลาแซลมอนท์เลยง่ะ

ชีวิตน่ารันทดสุดๆ ฝากดูแลลูกๆมันด้วยนะครับพี่บิ๊ก

เห็นภาพเลย

Wink Wink Wink Wink

เสียใจด้วยนะคะ

Facebook ของKoi Mart Farm กดที่รูปข้างบนได้เลยคะ ^^
rak
Happiness is all around, just feel it !!!!!!!!

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 10:25:49 am »

Undecided Undecided Undecided Undecided Undecided Undecided Undecided Undecided Undecided

Undecided Undecided Undecided Undecided

ถ้าปลาท้องแน่ๆแยกออกมาจากบ่อเลี้ยงเลย เด๋วออกไขาในบ่อเลี้ยงจะมีงานทำเยอะซะปล่าว ไข่ปลาเกาะแน่นมากนะเอาออกยากมันจะเกาะทั่วไปหมดเลย

ปลาถ้าท้องแล้วไข่ไม่ออกมาก็ตายจกไข่ตาย ปลาพี่ก็เพิ่งจุกไข่ตายไปตัวนึง (ดูไม่ออกว่ามันท้อง) แยกออกจากบ่อแล้วหาตัวสองตัวไปไล่ไข่ด้วย

ได้น้ำใหม่ไข่จะออกง่ายกว่า แต่ต้องหาบ่อใหญ่พอสมควรให้มันไล่กัน
rak
Happiness is all around, just feel it !!!!!!!!

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 10:27:02 am »

เสียใจด้วยครับคุณบิ๊ก แต่ทำไมปลาตายล่ะครับ
DiDy ^^
Koi Seller
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 10:53:06 am »

ถ้าปลาท้องแน่ๆแยกออกมาจากบ่อเลี้ยงเลย เด๋วออกไขาในบ่อเลี้ยงจะมีงานทำเยอะซะปล่าว ไข่ปลาเกาะแน่นมากนะเอาออกยากมันจะเกาะทั่วไปหมดเลย

ปลาถ้าท้องแล้วไข่ไม่ออกมาก็ตายจกไข่ตาย ปลาพี่ก็เพิ่งจุกไข่ตายไปตัวนึง (ดูไม่ออกว่ามันท้อง) แยกออกจากบ่อแล้วหาตัวสองตัวไปไล่ไข่ด้วย

ได้น้ำใหม่ไข่จะออกง่ายกว่า แต่ต้องหาบ่อใหญ่พอสมควรให้มันไล่กัน

เดี๋ญวจะลองหาดูอ่าคะ

ตอนแรกกะว่าให้ไข่ในบ่อเลี้ยงเลยไป

แล้วล้างเอา

เพราะว่าไม่มีบ่อแยกออกมาไล่ไข่อ่าคะ

Embarrassed Embarrassed Embarrassed

แต่ที่กลัว

กลัวว่าถ้าไล่กันแล้วจะโดดมากกว่า

Bigpao
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 12:21:29 pm »

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ เค้าตายแบบงงๆอยู่เลยครับ นี่ยังเหลืออีก 1ตัวที่ท้องยังไม่ได้ไข่ออกมา ตอนนี้ไม่มีใจทำงานเลย เป็นห่วงมันจัง

ผมยังคิดอยู่เลยว่าเอาไปปล่อยในแม่น้ำจะดีกว่ามั๊ย ไม่อยากให้เค้าตาย  :'(
admin
Administrator
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 11:41:51 pm »

ถ้าปลาท้องแรก ปลาช่วง 1-2 ปี ภูมิต้านทานจะต่ำ ติดเชื้อง่ายครับ บางทีไข่เน่าในท้อง ตายได้เลย  Grin

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 089 006 1223 ตูน
Line ID : siamcarp, natsiamcarp
Group Line : siamcarp
Group Facebook : สยามคาร์ฟ กลุ่มคนรักปลาคาร์ฟ, siamcarp
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์