หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาคราฟว่ายแฉลบ และลอยต้วฮุบอากาศ  (อ่าน 523 ครั้ง)
scpxxxshowxxx
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 10:51:23 am »

สอบถามครับ บ่อผมขนาด 700 ลิตร กรองขนาด 160ลิตร เลี้ยงปลาคราฟ 6 ตัว ตอนนี้ปลาคราฟทุกตัวมีอาการว่ายแฉลบ บางตัวลอยมาฮุบกาศแล้ว เวลาดำลงปล่อยฟองอากาศด้วยครับ บางตัวโดดลอยตัวเป็นปลาโลมาเลยครับ
    เมื่อวานผมลองใส่ ไซเตส ไป  8 ช้อนชา กับเกลือ อีก 1 กิโลกรัม อาการโดดเป็นปลาโลมาหายไป แต่ว่ายังว่ายแฉลบทุกตัวครับ และยังลอยหายใจบนผิวน้ำอยู่ ไม่ทราบปลาเป็นอะไรคับ ขอคำแนะนำพี่ๆด้วยครับ ขอบคุณครับ

.........31/05/60     อัพเดตครับ เนื่องจากยังไม่มีสมาชิกพี่ๆท่านไดในเวปนี้ ไม่สามารถให้คำแนะนำในการรักษาปลาให้ผมได้  ผมเลยลองรักษาปลาเท่าที่ศึกษาตามเวปต่างๆ

โดยเมื่อวันที่ 28/05/60 ผมได้ใส่ยา Sites จำนวน 8 ช้อนชา  แล้วหลังจากนั้นผมสังเกตุอาการก็ยังมีปลาว่ายแฉลบและกระโดดอยู่ จนผมต้องเอาตาข่ายมากั้นปากบ่อ
ต่อมาวันที่ 29ตอนเย็นผมล้างบ่อกรองใหม่ และเอาน้ำออกประมาณ 30% แล้วเติมน้ำใหม่เข้าไป และงดอาหารปลา

วันที่ 30/05/60 ผมใส่ Sites จำนวน 8 ช้อนชา  และเกลืออีก 4 กิโลกรัม งดอาหารปลา แล้วสังเกตุดุอาการตอนช่วงเย็น ก็ยังมีปลาว่ายแฉลบ และกระโดดอยู่

วันนี้วันที่ 31/06/60  เช้ามาผมสังเกตุอาการปลา ก็ยังมีปลาว่ายแฉลบและกระโดดอยู่   ตอนเย็นวันนี้ว่าจะตัดสินใจลองใส่ด่างทับทิมดูครับ ....ได้ผลเป็นไงจะมาอัพเดตเพิ่มครับ

.........................

อัพเดตครับ (วันนี้ยังตัดสินใจว่าจะไม่ใส่ด่างทับทิมครับ)     วันนี้ 1/06/60 วันนี้ประมาณ 10.00 น. ผมถ่ายน้่ำในบ่ออก 1 ใน 3 ส่วน แล้วเติมน้ำเข้าไปใหม่จนเต็มบ่อเหมือนเดิม สังเกตุอูอาการปลาครับ ส่วนใหญ่ไม่มีอาการว่ายแฉลบแล้วครับ ปลาว่าน้ำดีขึ้น แต่มีอาการครีบกางอยู่เวลาว่าย   มีอยู่ 1 ตัว ที่ยังมีอารการโผล่ขึ้นมาฮุบอากาศแล้วดำลงไปปล่อยฟองอากาศ ..บุ๋ง...บุ๋ง...บุ๋ง... อยู่ครับ คิดว่าน่าจะโดนปลิงใสเล่นงานแน่นอนครับ
                             ใจก็เลยคิดว่า ยังไม่ลองใส่ด่างทับทิมดีกว่า แต่จะลองใส่ยา Sites ให้ครบโดสก่อน (เหลือใส่ยาอีก3 ครั้ง)...ยา Sites ที่ผมใส่ 8 ช้อน คือเอาช้อนที่อยู่ในขวดยาตักเอาน่ะครับ ไม่ได้เอาช้อนอื่นมาใส่ 1ช้อนชา/น้ำ 100 ลิตรน่ะครับ
               .............ถ้าใส่ยา Sites จนครบโดสแล้วอาการยังไม่ดีขึ้น คงต้องลองใส่ด่างทับทิมหรือฟอมาลีนดูอีกทีครับ
mick
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 08:57:47 am »

บ่อขนาด 700 ลิตร
ใส่ยามากเกินไปหรือเปล่าครับ 8ช้อนชา หรือช้อนที่เขาใส่มาให้ ครับ ถ้าผมจำไม่ผิด 1 กรัมต่อน้ำ 100 ลิตร หรือเปล่าครับ
ใจเย็นๆครับ รักษาปลา ใจร้อนแล้วมันจะสูณเสียมากกว่าเดิม
แนะนำ ลองอ่อนๆไปก่อน BIO-Knock 2 ไปก่อน ถ้ามียา BSDP ได้ก็จะดีมาก จบ เลย ครับ
ฺฺBlueAires
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 09:58:25 am »

ก่อนเปลี่ยนตัวยา ต้องให้แน่ใจว่าไม่มียาเก่าที่เหลือเจือจางในบ่อปริมาณมากนะครับ
เพราะยาบางตัวออกฤทธิ์ทำลาย และสะกัดกั้นการละลายออกซิเจนในน้ำ เมื่อใช้ด้วยกัน (ตัวอย่างเช่น เกลือ/ฟอร์มาลีน/ด่างทับทิม) ปลาจะแย่เอานะครับ

ที่สำคัญคือวินิจฉัยโรคให้ถูก ใช้ยาให้ตรงกับโรค และใช้ตามโดสไม่ขาดไม่เกินนะครับ

scpxxxshowxxx
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 11:01:46 am »

บ่อขนาด 700 ลิตร
ใส่ยามากเกินไปหรือเปล่าครับ 8ช้อนชา หรือช้อนที่เขาใส่มาให้ ครับ ถ้าผมจำไม่ผิด 1 กรัมต่อน้ำ 100 ลิตร หรือเปล่าครับ
ใจเย็นๆครับ รักษาปลา ใจร้อนแล้วมันจะสูณเสียมากกว่าเดิม
แนะนำ ลองอ่อนๆไปก่อน BIO-Knock 2 ไปก่อน ถ้ามียา BSCP ได้ก็จะดีมาก จบ เลย ครับ

ยา BSDP หาซื้อได้ที่ไหนครับ
mick
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 04:31:20 pm »

ลองดูในนี่นะครับ http://www.siamcarpshop.com/
ถ้าอยู่ในกรุงเทพ ก้อ แถว JJ Mail
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์