หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลักการวางอ๊อกซิเจนริง  (อ่าน 1131 ครั้ง)
naikai27
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 09:24:59 pm »

ผมสงสัยมานานแล้ว เรื่องการวางอ๊อกริงแบบกลม บ่อผม 2 สะดือ ยาว 6.7 ม กว้าง 3.5 ไม่รวมกรอง หรือบ่ออื่นๆที่ใหญ่กว่าหรืออะไรแบบนี้ ผมเห็นวางอ๊อกริงไว้ตรงสะดือแรก ฝั่งท่อน้ำพ่นออก บางที่เห็นวางมุมบ่อฝั่งเดียวกับท่อพ่นน้ำออกด้านกว้าง ผมเคยถาม
-บามท่านว่าวางกลางดีช่วยดูดตะกอนบริเวณนั้นลงสะดือ
-แต่บางท่านว่าวางกลางทำให้ตะกอนมันฟุ้งมากกว่า
-วางกลางทำให้หน้าน้ำกลับไปกระทบผนังแล้วไปต่อไม่ได้ แต่อีกฝังก็ไล่ไปลง skimmer
-บางท่านว่าวางมุมดีเรื่องไล่หน้าน้ำเพราะอ๊อกมันจะได้ไล่หน้าน้ำไปทางเดียว

เห็นหลายๆคำตอบแล้ว งง งง  เลยมาหาให้พี่ๆช่วยอธีบายครับ ขอบคุณมากๆ
ฺฺBlueAires
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 08:31:34 am »

ผมว่าแล้วแต่วัตถุประสงค์การใช้งานครับพี่ naikai27
     ด้วยลักษณะของออกซิเจนริงแล้ว ความจริงมันไม่เหมาะกับเอาไปใช้บริเวณสะดือบ่อ
คือถ้าจะใช้ประโยชน์ในการดูดตะกอนจริงๆ จานออกซิเจนพลาสติกดูจะมีประสิทธิภาพกว่ามากครับ
     เรื่องการไล่ฝ้าผิวน้ำน่าจะเป็นงานที่ออกซิเจนริงถนัดที่สุด เพราะตัวจ่ายอากาศมีลักษณะเป็นทางยาวไปตามแนวบ่อ
ผู้เลี้ยงเขาเลยนิยมเอาไปติดตั้งในแนวยาวของบ่อฝั่งตรงข้ามสกิมเมอร์เพื่อไล่ฝ้าเข้าสกิมเมอร์ครับ
     กรณีที่ว่าจะตีตะกอนให้ฟุ้งกลับขึ้นมานั้น ผมว่าถ้าติดตั้งออกซิเจนริงให้สูงกว่าพื้นบ่อ (ใกล้ผิวน้ำ) ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาครับ
ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์ที่เคยใช้งานล้วนๆ ไม่มีทฤษฏีครับพี่

naikai27
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 07:35:47 pm »

ผมว่าแล้วแต่วัตถุประสงค์การใช้งานครับพี่ naikai27
     ด้วยลักษณะของออกซิเจนริงแล้ว ความจริงมันไม่เหมาะกับเอาไปใช้บริเวณสะดือบ่อ
คือถ้าจะใช้ประโยชน์ในการดูดตะกอนจริงๆ จานออกซิเจนพลาสติกดูจะมีประสิทธิภาพกว่ามากครับ
     เรื่องการไล่ฝ้าผิวน้ำน่าจะเป็นงานที่ออกซิเจนริงถนัดที่สุด เพราะตัวจ่ายอากาศมีลักษณะเป็นทางยาวไปตามแนวบ่อ
ผู้เลี้ยงเขาเลยนิยมเอาไปติดตั้งในแนวยาวของบ่อฝั่งตรงข้ามสกิมเมอร์เพื่อไล่ฝ้าเข้าสกิมเมอร์ครับ
     กรณีที่ว่าจะตีตะกอนให้ฟุ้งกลับขึ้นมานั้น ผมว่าถ้าติดตั้งออกซิเจนริงให้สูงกว่าพื้นบ่อ (ใกล้ผิวน้ำ) ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาครับ
ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์ที่เคยใช้งานล้วนๆ ไม่มีทฤษฏีครับพี่

ขอบคุณครับ ตอนแรกผมก็ใช้แบบยาววางแนบผนังบ่อเพื่อไล่หน้าน้ำครับ แต่พอเห็นแบบวงกลม ขนาด 30 ซม เลยอยากลอง พอเอามาวางมุมแล้วใช้งานผมยังว่า อันเดิมไล่ดีกว่าครับ ไหนๆซื้อมาแล้ว จะลองหาทางใช้งานให้ได้ดีที่สุดครับ  ลองเปิด 2 แบบ พร้อมกัน ก็ยังไม่โดนใจครับ คือผมอยากให้2/3 แนวยาวของบ่อเป็นตัวไล่หน้าน้ำ แล้วให้ 1/3 น้ำดูนิ่งๆ จะได้เห็นตัวปลาชัดๆครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์