หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตายไป2 เปื่อย4 ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ  (อ่าน 3914 ครั้ง)
LAMZING
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 09:02:18 am »

Embarrassed ตอนนี้ตายไปสองแล้วครับ ปลาตัวเปื่อยครับ ซึมๆไม่ค่อยกินอาหารเลยครับ มีบางตัวกระโดด มาสะบัดตัวเหนือน้ำด้วยครับ ตอนนี้มาทำงาน ตจว.กว่าจะได้กลับไปดูก็วันเสาร์ จะตายหมดก่อนใหมครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ เปลี่ยนน้ำหมดเลยจะดีขึ้นใหมครับ ต้องใช้ยาอะไรครับ ขนาดบ่อน้ำ1ตันครับ ขอบคุณครับ

korrapong
เซียนตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 09:27:57 am »

ให้ล้นหน้าน้ำออก 10% แล้วใส่เกลือไป 8-10กิโล ต่อน้ำ 1 ตัว ก่อนครับ
แล้วสั่งซื้อยา Bsdp จากแอดมินครับ(พี่ณัฐ Siamcarp) สั่งด่วนเลยครับ
ช่วงยังไม่ได้ยา ให้ล้นน้ำทุกวัน รักษาความเค็มให้เหมือนเดิมก่อนครับ
Kong4g.com
Add. Line ID : kong4g

สองข้างทางคือสิ่งที่ชอบ เป้าหมายคือสิ่งที่ฝัน

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 12:29:14 pm »

เจ้าของกระทู้หายไปไหนแระ ทำตามพี่ Korapong เลยครับ จัดด่วนก่อนลุกลามหนัก 
LAMZING
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 03:07:21 pm »

ขอบคุณครับ ไปทำงานมาครับ ตะกี้ไปร้านปลาได้เกลือมาซองเล็กๆครับสองซอง ไม่รู้ใช่เกลืออันนี้ไหมครับ

LAMZING
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 03:09:08 pm »

เจ้าของกระทู้หายไปไหนแระ ทำตามพี่ Korapong เลยครับ จัดด่วนก่อนลุกลามหนัก 

ขอบคุณครับ..มาแล้ว
LAMZING
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 03:11:27 pm »

ให้ล้นหน้าน้ำออก 10% แล้วใส่เกลือไป 8-10กิโล ต่อน้ำ 1 ตัว ก่อนครับ
แล้วสั่งซื้อยา Bsdp จากแอดมินครับ(พี่ณัฐ Siamcarp) สั่งด่วนเลยครับ
ช่วงยังไม่ได้ยา ให้ล้นน้ำทุกวัน รักษาความเค็มให้เหมือนเดิมก่อนครับ

ขอบคุณครับ ช่วงนี้ให้แฟนล้นน้ำออกอยู่ครับ แต่ยังไม่ได้ใส่เกลือครับ เดี๋ยวจะโทรหาพี่ณัฐอยู่ครับ  Cool
korrapong

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 05:29:55 pm »

เกลือให้ใช้ 8-10กิโลนะครับ แนะนำไป แต่ซื้อมาแบบซอง
ล้างกรอง ด้วยครับ

LAMZING
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 05:34:26 pm »

เกลือให้ใช้ 8-10กิโลนะครับ แนะนำไป แต่ซื้อมาแบบซอง
ล้างกรอง ด้วยครับ

ขอบคุณครับ กลับไปเสานี้ครับ จัดเลยครับ Cool
LAMZING
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 05:53:39 pm »

แฟนบอกเย็นนี้ตายเพิ่มอีก1 มีจุดแดงๆตามตัวครับ ทำไงดีนะ
admin
Administrator
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 06:09:17 pm »

มีปรสิตแล้วก็ติดเชื้อด้วย แถวบ้านหายาอะไรได้บ้างครับ ยากำจัดปรสิตน่ะครับ หรือไม่มีเลย ก็เกลือหนักๆเลย 7 ก.ก.ต่อตันครับ ถึงวันเสาร์จะทนกันไม่ไหวนะครับ ล้นน้ำเรื่อยๆ แต่อย่าให้มีครอลีนนะครับเดี๋ยวน็อคน้ำ อัดเกลือไปก่อนแล้วค่อยสั่งยาไปครับ  Grin

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Line ID : siamcarp
Group Line : siamcarp
Group Facebook : สยามคาร์ฟ กลุ่มคนรักปลาคาร์ฟ, siamcarp
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
LAMZING
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 08:10:55 pm »

มีปรสิตแล้วก็ติดเชื้อด้วย แถวบ้านหายาอะไรได้บ้าง ยากำจัดปรสิตน่ะครับ หรือไม่มีเลย ก็เกลือหนักๆเลย 7 ก.ก.ต่อตันครับ ถึงวันเสาร์จะทนกันไม่ไห?วนะครับ ล้นน้ำเรื่อยๆ แต่อย่าให้มีครอลีนนะครับเดี๋ยวน็อคน้ำ อัดเกลือไปก่อนแล้วค่อยสั่งยาไปครับ  Grin
ขอบคุณครับต้องไปหาซื้อเกลือเพิ่มก่อนครับ ได้มาซองนิดเดียวเองครับ
LAMZING
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 09:44:56 am »

Cry กลับบ้านด่วนวันนี่ละครับ ตายไปสิบกว่าตัวแล้วครับ ตายไปครึ่งบ่อแล้ว
korrapong

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 10:13:02 am »

ขอข้อมูลเพิ่มเติมครับ บ่อเป็นลักษณะไหน กว้าง ยาว สูงเท่าไรครับ
กรองเป็นแบบไหน ระบบเติมอากาศเป็นแบบไหน ล้นน้ำแบบไหน
น้ำปะปา หรือบาดาล ครับ
LAMZING
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 11:26:26 am »

ขอข้อมูลเพิ่มเติมครับ บ่อเป็นลักษณะไหน กว้าง ยาว สูงเท่าไรครับ
กรองเป็นแบบไหน ระบบเติมอากาศเป็นแบบไหน ล้นน้ำแบบไหน
น้ำปะปา หรือบาดาล ครับ
บ่อกว้างประมาณ3*3เมตรครับ ลึก60 ระบบเติมอากาศไม่มีครับ(ขอคำแนะนำ)ล้นน้ำก็ไม่มีครับ(ขอคำแนะนำแก้ไข) ระบบกรอง มีสะดืออ่างอันเดียว2นิ้ว ไปโผลบ่อกรองช่องที่1(ช่องที่1มีใส่เขาเรียกอะไรไม่รู้ที่คล้ายๆไม้ปัดขนไก่ เดี๋ยววันนี้จะถ่ายรูปมาให้ระเอียดเลยครับ) น้ำก็ล้นไปช่องที่2(มีแผ่นใยสีฟ้าแล้วก็มีแผ่นฟองน้ำดำๆ)จากช่องที่สองน้ำมุดรอดไปช่องที่3(มีแผ่นใยสีฟ้ากะฟองน้ำดำๆ)จากช่องที่3 น้ำล้นไปช่องที่4 มีปั้มน้ำ(ปกติมีเปลือกหอยแต่เอาออกมันขว้างทางน้ำครับบ)ปั้มน้ำก็จ่ายน้ำไปที่น้ำตก และที่อื่นๆอีก4จุด ครับ เดี๋ยววันนี้จะถ่ายอุปกรณทั้งหมดมาครับ ผมว่า ปลาน่าจะตายยกบ่อแน่ เริ่มทำใจครับ ตัวโตแล้วด้วย ขอบคุณนะครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

korrapong

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 12:59:06 pm »

เอาอย่างนี้นะครับ กลับบ้านไปสิ่งแรกที่ต้องทำคือ ล้างกรอง และ หาปั๊มลม ใส่บ่อเลี้ยงก่อน
ขอแรงๆหน่อย ใส่หัวทรายอัดไปในบ่อเลี้ยงเยอะๆช่วงนี้ พยายามทำทางให้น้ำล้น(ผิวน้ำ)ให้ได้ครับ
ถ้ายังไม่ได้ ช่วงนี้ล้นทิ้งขอบบ่อไปเลย จะเละเทอะแน่เลย แต่ต้องล้นนะครับ เพราะปลาป่วยจะคลายเมือก
เยอะเป็นพิเศษ และรีบโทรสั่งยา Bsdp จากพี่ณัฐโดยด่วน และหาเกลือทะเลใส่ให้ไวที่สุดเลยครับ
5-10 กิโล ต่อน้ำ 1 ตัน บ่อของพี่ขนาดไหน ก็ลองคำนวนดูครับ ทุกๆวันให้ล้นน้ำออก และ
เติมเกลือในอัตราส่วนน้ำที่ล้นออกไป พยายามรักษาความเค็มให้ได้ เมื่อได้ยามาแล้ว ก็ทำตามคำแนะนำ
ของพี่ณัฐ เคสแบบนี้ถ้าทำตามคำแนะนำ ไม่เกินเดือนปลาจะดีขึ้น หรือหายเป็นปกติได้
ที่สำคัญช่วงปลาป่วยงดอาหารไปเลย เพราะระบบกรองจะทำงานไม่เต็มที่เท่าไร ถ้าเป็นน้ำปะปาระวัง
คลอลีนด้วยนะครับ  Cool Cool ขอให้ปลอดภัยทุกตัวครับ สู้ๆครับ
ฺฺBlueAires
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 02:05:36 pm »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ
ผมว่าต้นเหตุของปัญหาจริงๆ เกิดจากคุณภาพน้ำไม่ค่อยดี ปลาเลยป่วย
ปลาเยอะ รอบน้ำน้อย (ผมเดาเอาจากข้อมูลที่พี่บอกว่าสะดือขนาดแค่ 2 นิ้ว 1 จุด)
ระบบกรองจึงไม่เพียงพอรองรับของเสียที่เกิดจากปลาจำนวนมาก

ถ้าหากอยากเลี้ยงให้ดีในระยะยาวควรแก้ที่ระบบโดยรวมครับ

ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดี เอาใจช่วยครับ

LAMZING
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 02:23:33 pm »

เอาอย่างนี้นะครับ กลับบ้านไปสิ่งแรกที่ต้องทำคือ ล้างกรอง และ หาปั๊มลม ใส่บ่อเลี้ยงก่อน
ขอแรงๆหน่อย ใส่หัวทรายอัดไปในบ่อเลี้ยงเยอะๆช่วงนี้ พยายามทำทางให้น้ำล้น(ผิวน้ำ)ให้ได้ครับ
ถ้ายังไม่ได้ ช่วงนี้ล้นทิ้งขอบบ่อไปเลย จะเละเทอะแน่เลย แต่ต้องล้นนะครับ เพราะปลาป่วยจะคลายเมือก
เยอะเป็นพิเศษ และรีบโทรสั่งยา Bsdp จากพี่ณัฐโดยด่วน และหาเกลือทะเลใส่ให้ไวที่สุดเลยครับ
5-10 กิโล ต่อน้ำ 1 ตัน บ่อของพี่ขนาดไหน ก็ลองคำนวนดูครับ ทุกๆวันให้ล้นน้ำออก และ
เติมเกลือในอัตราส่วนน้ำที่ล้นออกไป พยายามรักษาความเค็มให้ได้ เมื่อได้ยามาแล้ว ก็ทำตามคำแนะนำ
ของพี่ณัฐ เคสแบบนี้ถ้าทำตามคำแนะนำ ไม่เกินเดือนปลาจะดีขึ้น หรือหายเป็นปกติได้
ที่สำคัญช่วงปลาป่วยงดอาหารไปเลย เพราะระบบกรองจะทำงานไม่เต็มที่เท่าไร ถ้าเป็นน้ำปะปาระวัง
คลอลีนด้วยนะครับ  Cool Cool ขอให้ปลอดภัยทุกตัวครับ สู้ๆครับ
ขอบคุณครับ จะรีบดำเนินการเลยครับ
LAMZING
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 02:27:04 pm »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ
ผมว่าต้นเหตุของปัญหาจริงๆ เกิดจากคุณภาพน้ำไม่ค่อยดี ปลาเลยป่วย
ปลาเยอะ รอบน้ำน้อย (ผมเดาเอาจากข้อมูลที่พี่บอกว่าสะดือขนาดแค่ 2 นิ้ว 1 จุด)
ระบบกรองจึงไม่เพียงพอรองรับของเสียที่เกิดจากปลาจำนวนมาก

ถ้าหากอยากเลี้ยงให้ดีในระยะยาวควรแก้ที่ระบบโดยรวมครับ

ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดี เอาใจช่วยครับ

ขอบคุณครับ น้ำสกปรกจริงๆแระครับ มีตะกอลก้นบ่อตักขึ้นมาโคตรกลิ่นเลยครับ น้ำแห้งบ่อยๆไหลไม่ทันครับ ถ้าเอาไม่อยู่ได้โมดิฟาย บ่อครับ แล้วถ้าจะเลี้ยงปลา ไม่เกินสิบตัวจะเหมาะกว่าใหม่ครับ ขอบคุณนะครับสำหรับข้อมูล
LAMZING
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 02:31:22 pm »

อุปกรณ์ที่หาได้ครับ กลับไปลุยก่อนนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้มาเล่าให้ฟังครับ
ฺฺBlueAires
**

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 03, 2016, 03:58:39 pm »

อีกเรื่อง พี่ควรติดรางน้ำฝน อย่างน้อยตรงแถบหลังคาช่วงที่เป็นบ่อปลานะครับ
 Cool
LAMZING
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 10:24:57 am »

อีกเรื่อง พี่ควรติดรางน้ำฝน อย่างน้อยตรงแถบหลังคาช่วงที่เป็นบ่อปลานะครับ
 Cool

ขอบคุณครับ พอดีเลยอยากจะปรึกษาอยู่ ทำหลังคาคลุมเลยจะดีไหมครับ
LAMZING
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 10:37:10 am »

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมว่าน่าจะหมดบ่อครับ ก่อนที่จะลงปลาใหม่ผมต้องทำอะไรบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ต้องเพิ่มปั้มลมใหมครับ ขอบคุณครับ
ฺฺBlueAires
**

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 01:32:11 pm »

สำหรับผม ความรู้สึกเวลาปลาป่วย ปลาตาย นี่แย่มากๆ
ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ

ต่อไปก็เลี้ยงแต่น้อยๆ เอาที่ชอบจริงๆ สัก 4-5 ตัว ก็น่าจะพอได้สำหรับระบบกรองที่มีอยู่ครับ
ถ้าจะเลี้ยงให้ดีกว่านี้ มากกว่านี้คงต้องปรับปรุงเพิ่มระบบกรองเข้าไปครับ

เอาใจช่วยครับพี่

ฺฺBlueAires
**

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 01:36:06 pm »

ตอนแรกผมก็เข้าใจว่าระบบกรองพี่ซ่อนอยู่ใต้ระแนงขนาดใหญ่
แต่ที่เห็นเล็กไปจริงๆ นะครับพี่

KhunPhu
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 01:52:15 pm »

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ปรับปรุงระบบกรองใหม่ก่อนลงปลาใหม่นะครับ
korrapong

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 01:53:26 pm »

สั่งยา BSDP มาหรือยังครับ
admin
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 05, 2016, 11:50:42 am »

เป็นไงบ้างแล้วครับ ทันมั๊ย Grin

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Group Facebook : สยามคาร์ฟ กลุ่มคนรักปลาคาร์ฟ, siamcarp
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
LAMZING
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 11:03:26 am »

ขอโทษด้วยครับมาตอบช้า ขอบคุณคำแนะนำจากทุกท่านครับ ช่วยไม่ทันครับ ตายเรียบ ช่วงนี้เลยตากบ่อไว้ก่อนครับ แช่คลอลีนหรือฟอมารีน ก่อนปลอยปลา ต้องเอาน้ำที่แช่ออกก่อนใช่ไหมครับ รอบหน้าจะเลี้ยงแค่9ตัวน่าจะพอไหวนะครับ อิอิ

admin
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 12:17:18 pm »

ตากไว้หลายๆวันครับ เอาวัสดุกรองขึ้นมาตากด้วยครับ

SIAMcarp
LAMZING
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 12:37:18 pm »

ตากไว้หลายๆวันครับ เอาวัสดุกรองขึ้นมาตากด้วยครับ

ครับผม ตากสักอาทิตนะครับ แล้วแช่คลอลีน กี่วันครับ แช่คลอลีนแล้วเปลี่ยนน้ำออกเติมน้ำไหม่ค่อยปล่อยปลาใช่ไหมครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์