หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับ UV  (อ่าน 4544 ครั้ง)
chanin
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

www.fischcare.com .............:)

« เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 05:57:29 am »

ผมได้เคยนำเสนอบทความเรื่องเกี่ยวกับ UV ไว้บ้าง   เลยเอามาฟากเพื่อนๆอ่านกันนะครับ....................... Cool

mio
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 09:39:11 am »

Lips Sealed ขอบคุณครับ พี่ ชนินทร์ จากลิ้งค์ของพี่มีข้อมูลอื่นเพียบเลยครับ อิอิอิอิ
suree20
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 11:17:27 am »

ขอบคุณครับพี่ชนินท์ ข้อมูลน่าสนใจมาก แต่มีคำถามนิดนึงครับว่า ทาง bacteria ตายหมด สมดุลของน้ำไม่เสียรึครับ เพราะเราต้องใช้ bacteria ในการย่อยสลายของเสียครับ ผมยังสองจิตสองใจอยู่ครับว่าจะติดดีรึเปล่า  Huh? :Smiley
mio
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 01:44:59 pm »

Wink ช่วยตอบแทน พี่ชนินทร์ครับ
แบคทีเรียที่ใช้สำหรับบำบัดน้ำจะอาศัยอยู่ที่มีเดียครับ พวกที่เราไม่ต้องการมันจะลอยตามกระแสน้ำจนมาถึงจัดที่เราติดหลอด UV และถูกทำลาย
ดังนั้นไม่ต้องห่วงว่า แบคทีเรีย ที่เป็นประโยชน์จะถูกทำลายครับ

ปล. แนะนำว่าหลอด UV เลือก วัตต์ให้เหมาะสมกับปริมาณน้ำด้วยนะครับ 1 วัตต์ ต่อน้ำ 1 ตัน ครับ
admin
Administrator
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2007, 11:44:10 pm »

ผมได้เคยนำเสนอบทความเรื่องเกี่ยวกับ UV ไว้บ้าง   เลยเอามาฟากเพื่อนๆอ่านกันนะครับ....................... Cool

http://www.coastalaqua.com/webboard/index.php?topic=178.0
แจ๋วจีง  Cheesy

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Line ID : siamcarp
Group Line : siamcarp
Group Facebook : สยามคาร์ฟ กลุ่มคนรักปลาคาร์ฟ, siamcarp
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
Gang_p
มือเก่าเลี้ยงมานาน

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 11:13:05 am »

คุณชนินทร์ครับ ช่วยเอาภาคต่อเรื่องโอโซนด้วยนะครับ อ่านในKoi Expert ว่าเอามาใช้แล้วเพื่อฆ่าเชื้อแล้วต่างกับ UV อย่างไร หรือมีวัตถุประสงค์ในการใช้อื่นๆ
mio
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 12:55:31 pm »

Lips Sealed โอโซน ผมก็กำลังสนใจเลยครับ คิดว่าจะหาซื้อมาใช้ เท่าที่อ่านเจอเค้าใช้โอโซนร่วมกับสกิมเมอร์ครับแก๊งค์
แต่ยังไงก็อยากให้พี่ ชนินทร์ช่วมมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมเรื่อง "โอโซน" ด้วยนะครับ
chanin
**

www.fischcare.com .............:)

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 06:01:31 am »

คุณ mio ครับ

เดี๋ยวศึกษาโอโซนก่อน  ได้เรื่องอย่างไรจะมาบอกนะครับ............ Smiley
Gang_p
มือเก่าเลี้ยงมานาน

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 07:45:17 am »

Thank you in advance krub
chanin
**

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2007, 06:20:48 pm »

Thank you in advance krub

คุณ Gang_P นี่เร็วจริงๆ   เผลอเป็นไม่ได้เลยนะครับ................... Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์