หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกแม่ SnowWhite บนเวที All Japan ครั้งล่าสุด  (อ่าน 11724 ครั้ง)
Tonikaru
มือเก่าเลี้ยงมานาน

« เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 11:18:21 am »

ไม่เคยได้มาแนะนำตัวในห้องแห่งนี้อย่างเป็นทางการซักที
วันนี้ขอ D - Day แล้วกันนะครับ พี่ๆน้องๆเพื่อนๆ ผู้รักปลาโค่ย ทุกๆท่าน
ผมเอง เลี้ยงปลาคาร์ฟ มาเกิน สิบกว่าปี  แต่มาเลี้ยงอย่างเป็นเรื่องเป็นราว ศึกษาหาข้อมูลก็ราวๆ 3ปีกว่าๆนี้เองครับ

วันนี้ ขอพูดถึง ปลาสายพันธุ์นึงที่ ผมเริ่มชอบแล้วก็มุ่งมั่นที่จะหา
ปลาคุณภาพ ( บอดี้ที่สมตัว ผิวที่ขาวและหนา บวกกับ ซูมิที่แน่นเป็นหมึก ) มาเลี้ยง
บ่อที่บ้าน ผมนำชิโระ เข้ามาแล้วปล่อยออกอยู่บ้าง ( แบ่งออกทางห้องซื้อขายย้ายบ่อ อยู่บ่อยๆ )
ด้วยพัฒนาการบางอย่างยังไม่ได้อย่างที่ต้องการ ( เรื่องมาก hahaha )

ตอนนี้ผม มีชิโระ อยู่ตัวนึง ซึ่งคิดว่า น่าจะเป็นตัวที่พึงพอใจเอามากๆ ตั้งแต่มีชิโระ ไว้ครอบครอง

ตัวนี้ ผมได้มาจาก คุณพฤท แห่ง TAKOPKOI  เป็นปลาชิโระ ของฝั่ง NND จาก Niigata

เป็นลูกปลาสายเลือดใหม่ จากแม่พันธุ์ ( Oyakoi : SnowWhite ) ซึ่งเป็นพี่น้องกับ
แม่พันธุ์ที่ชื่อ Miyuki อันลือเลื่องของ ฟาร์มนี้ ที่ให้คุณภาพของผิวปลาที่ขาว หนา เอามากๆ

Credit Photo : NND & PKOI

ลองดูผิว และโครงสร้าง ของแม่พันธุ์ตัวนี้ครับ  ทำเอาผมทึ่ง นอกจากค่าย Omosako ที่ทำชิโระได้สะท้านวงการแล้ว

แน่นอน ผมอยากจะทดลอง หามาเป็นเจ้าของ  ผมได้เจ้าตัวนี้มาครับ ลองดูกันนะครับ

ด้วยขนาดที่ 17 cm.  ผมตัดสินใจ ส่งเจ้านี่ลงประกวด งาน The 46th Combined Nishikigoi Show 2015

Credit Photo Clip : NND & PKOI

ในคลิปเป็นมวลหมู่ ลูกแม่ Snowwhite ที่ส่งเข้าประกวดในงานนี้ด้วยเช่นกัน รวมแล้วประมาณ 6 ตัว ใน 2รุ่น

ผลงานที่ได้รับ นับว่าเป็นที่พอใจของผมเอามากๆ ปลาชิโระ ตัวแรกของผม บนเวที ใหญ่สุดของโลกปลาโค่ย  กับรางวัล รองอันดับ 1 ในรุ่น 17 cm.

มาติดตามกันต่อ ในวันที่ 25 Apr นี้ กับอีกงานที่ เจ้าชิโระ ผมจะลงประกวด กับงาน The 3rd International Junior Koi Show 2015

มันจะทำผลงานเป็นอย่างไรกันบ้าง

AkeZzz
เซียนตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 11:33:46 am »

สุโค่ยครับ   
Tonikaru

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 11:39:27 am »

สุโค่ยครับ   

ขอบคุณครับพี่เอก สบายดีนะครับพี่
Kong4g.com
Add. Line ID : kong4g

สองข้างทางคือสิ่งที่ชอบ เป้าหมายคือสิ่งที่ฝัน

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 12:44:20 pm »

เยี่ยมเลยครับ  ติดตามผลงานต่อครับ มาเล่าให้ฟังหน่อยนะครับ  Kiss Kiss
mix
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 03:57:17 pm »

นับถือ นับถือ สวยมากครับพี่ต้น แถมได้รางวัลระดับโลกด้วย 
Tonikaru

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 04:41:38 pm »

เยี่ยมเลยครับ  ติดตามผลงานต่อครับ มาเล่าให้ฟังหน่อยนะครับ  Kiss Kiss
รอผลกันครับ สำหรับเวทีต่อไป ขอบคุณที่ติดตามกันครับ
Tonikaru

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2015, 04:42:58 pm »

นับถือ นับถือ สวยมากครับพี่ต้น แถมได้รางวัลระดับโลกด้วย 
ขอบคุณครับ มิกซ์ สะพานใหม่มากๆครับ
นานๆจะได้ตัวที่ถูกใจ หลังจากที่เคยมีตัวงามครอบครองมาครั้งนึง
Beautysmile

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 12:58:12 pm »

Kiss Kiss แจ่มเลยพี่ต้น

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่แวะมาเยี่ยมชมนะครับ
http://www.beautysmile-koi.blogspot.com/
Tonikaru

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 07:30:23 pm »

สดๆร้อนๆ จากขอบสนามเมื่อสองวันก่อน

กับเวทีที่2ของเจ้าชิโระ ทำได้ไม่เลว ติด Bronze Awards @ 24BU

Kong4g.com

สองข้างทางคือสิ่งที่ชอบ เป้าหมายคือสิ่งที่ฝัน

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 09:59:41 pm »

ยินดีด้วยครับพี่ Shiro Omosako ควรมีไว้เป็นปลาสามัญประจำบ่อจริง ๆ  Kiss Kiss ผมก็ตั้งเป้าไว้ 1 ตัวครับในบ่อ ^ ^
Tonikaru

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 12:14:41 am »

Kiss Kiss แจ่มเลยพี่ต้น

ขอบคุณครับพี่เต่า Beautysmile 
Tonikaru

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 12:15:50 am »

ยินดีด้วยครับพี่ Shiro Omosako ควรมีไว้เป็นปลาสามัญประจำบ่อจริง ๆ  Kiss Kiss ผมก็ตั้งเป้าไว้ 1 ตัวครับในบ่อ ^ ^

55 ไม่ใช่ ของค่าย Omosako นะครับ  ของค่าย NND มารูโช นะครับ 
Beautysmile

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 09:20:21 am »

พี่ต้น รอส่งต่ออีกนะ สวยดีครับ

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่แวะมาเยี่ยมชมนะครับ
http://www.beautysmile-koi.blogspot.com/
Tonikaru

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 05:32:09 pm »

พี่ต้น รอส่งต่ออีกนะ สวยดีครับ
ครับ เรามาติดตามกันต่อ ตอนนี้มันกำลังเตรียมที่จะไปอยู่บ่อดินในช่วงฤดูที่จะถึงนี้แล้ว ซึ่งผมคาดการณ์ว่า ประมาณปลายตุลา
ผมจะไปเยือน และ ติดตามชมพัฒนาการของมันที่โน่น 45-55 cm. คือขนาดที่ผมคาดหวังเอาไว้ เมื่อได้เห็นมันในวันนั้น
Kong4g.com

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 08:20:33 pm »

55 ไม่ใช่ ของค่าย Omosako นะครับ  ของค่าย NND มารูโช นะครับ 

ผมไปอ่านของพี่ตรงไหนเนี่ย 5555+++
Kong4g.com

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 08:24:36 pm »

ครับ เรามาติดตามกันต่อ ตอนนี้มันกำลังเตรียมที่จะไปอยู่บ่อดินในช่วงฤดูที่จะถึงนี้แล้ว ซึ่งผมคาดการณ์ว่า ประมาณปลายตุลา
ผมจะไปเยือน และ ติดตามชมพัฒนาการของมันที่โน่น 45-55 cm. คือขนาดที่ผมคาดหวังเอาไว้ เมื่อได้เห็นมันในวันนั้น

โอ้ว ปลายังอยู่ที่ญี่ปุ่น เพิ่งอ่านเข้าใจ Tune สมองกลับมาใหม่แระ

ยินดีด้วยครับ ขอให้ล่ำปึกสมใจ คว้ารางวัลต่อไปครับ บ่อดินครั้งหน้าขึ้นมาคงเปลี่ยนไปเยอะครับ ขอให้สวยครับพี่
Beautysmile

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 30, 2015, 09:30:24 am »

Kiss Kiss สุโค่ย เลยพี่ต้น  Kiss Kiss

admin
Administrator
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 30, 2015, 11:58:56 am »

ดำหนาดีจริงๆครับ  Cool Cool Cool

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Line ID : siamcarp
Group Line : siamcarp
Group Facebook : สยามคาร์ฟ กลุ่มคนรักปลาคาร์ฟ, siamcarp
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
Tonikaru

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 12:28:05 am »

ดำหนาดีจริงๆครับ  Cool Cool Cool
ขอบคุณ พี่นัท มากๆครับที่ติดตาม รอดูเจ้าตัวนี้กันต่อไปครับ 
addseo1119
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2015, 01:52:33 pm »

สวยจังคับ
Tonikaru

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 12:41:46 pm »

สวยจังคับ
ขอบคุณครับ
Tonikaru

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 12:55:08 pm »

รายงานล่าสุด ชิโระฝูง Tategoi นี้ได้ถูกปล่อยลงบ่อดินของ NND เป็นที่เรียบร้อย
แล้วพบกันราวๆปลายตุลาคมนี้ มาชมพัฒนาการอีกครั้งของกลุ่มหัวกะทินี้ กันอีกครั้งครับ

ขอบคุณภาพจาก Pkoi & NND ครับ
Kong4g.com

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 06:52:12 pm »

น่าติดตามจริง ๆ ลงบ่อดินแล้ว  Kiss Kiss
Beautysmile

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 10:39:44 am »

ตามรอชมครับพี่ต้น 

Kong4g.com

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 12:35:13 pm »

บ่อดินนี่บ้านเค้าน้ำใสจริง ๆ เห็นความแตกต่างอย่างนึงเทียบบ้านเรา  ใส่ปลาก็ไม่กี่ตัว บ้านเราน้ำเขียวขุ่นบ้าง สีชาเย็นบ้าง ไม่ดีเลย ยังไม่รวมถึงใต้น้ำแร่ธาตุที่สำคัญต่าง ๆ น่าจะมีส่วนต่างเยอะมาก ๆ  Undecided Undecided เห็นบ้านเรามีขุนบ้างแต่ไม่รู้ว่าผลที่ออกมาดีหรือไม่ครับ  Huh?
Tonikaru

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 11:08:24 pm »

มาแล้วครัช อยู่รอดปลอดภัย ขึ้นมาจากบ่อดิน หลังไปว่ายน้ำ สุขสำราญอยู่ร่วม 5 เดือน
มาวันนี้ มันโตขึ้นมาที่ 50 ซม.ซึ่งเกินกว่าที่ประมาณการณ์กันไว้ที่ 43-45 cm.
กลายเป็นปลาบ่ออย่างสมบูรณ์ ที่ size 5 Body conformation อยู่ในเกณฑ์ที่ดี
SUMI เริ่มขยายนิดๆ ไปพร้อมกับขนาดที่ใหญ่ขึ้น ส่วนหัวขาวดีแท้
คาดว่าหลังผ่านการ Condition น่าจะมีความพร้อมขึ้นอีก
ขอบคุณ Dealer ชั้นเลิศ Tako Pkoi
และขอบคุณ Nishikigoi Niigata Direct Ltd. ( NND )
ที่ดูแลเป็นอย่างดีครับ ติดตาม ตัวเป็นๆ ของมันแบบว่ายโชว์ได้ เร็ววันนี้

rtanasak
iron head sportster 1980

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 02:11:23 am »

สวยใสไร้ที่ติเลยครับชอบไปได้อีกใกลครับเอามาให้ชมกันอีกนะครับขอติดตามเอาใจช่วยครับผม

Tonikaru

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 03:23:03 am »

สวยใสไร้ที่ติเลยครับชอบไปได้อีกใกลครับเอามาให้ชมกันอีกนะครับขอติดตามเอาใจช่วยครับผม
ขอบคุณครับผม 
Kong4g.com

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2015, 05:04:47 pm »

โห น้ำบ้านเค้าทำไมเลี้ยงปลาได้ดีจริง ๆ ขาวจั้ว ดำปิ๊ดเลย สวยมากกกกกกก  Kiss Kiss
Tonikaru

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 03:29:02 pm »

มาแว้ว   Grin Grin Grin

อยู่ระหว่างกักโรค หุ่นได้ใจเอามากๆครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์