หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยฟันธง บ่อปลาคาร์ฟ ในความคิดของผมหน่อยครับ  (อ่าน 1420 ครั้ง)
rangmaesai
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 03:47:57 pm »

สวัสดีพี่ๆนักเลี้ยงปลาคาร์ฟคับ เรื่องของบ่อปลาคาร์ฟผมมันมีอยู่ว่า บ่อที่ทำอยู่ตอนนี้ จากรูปนะคับ 1 มันเป็นบ่อที่ไม่คิดจะตั้งใจทำดูจากรูปผมก่อจากบล๊อคก่อติดกับกำแพงแล้วฉาบแบบง่ายๆ ไม่ได้ผสมกันรั่วกันซึมซักอย่างปัญหาที่ตามมาก็คือน้ำซึม (ส่วนตัวผมเรียกว่าน้ำรั่วมากกว่าคับ อิอิ Sad  )และมีบ่อกรองแบบบ้านๆในที่นี้ผมไม่เอ่ยถึงละกันครับ ต่อมาล่าสุดได้ซื้อปลามาเลี้ยง  รูปที่สองนะครับ เลี้ยงได้ประมาณสองเดือนกว่าจากปลาที่ขนาดประมาณ5-10 cm ตอนนี้อยู่ที่ขนาดประมาณ25-30cm ตามรูป  แต่เมื่อวานเที่ยวสงกรานต์ไม่ได้ไปดูแลสองวันน้ำแห้งปั้มไหม้เรียบร้อย  สรุปผมจะสร้างบ่อปลาใหม่ คำถามมีอยู่ว่า
1  บ่อที่จะสร้าง ขนาด 3.5*3.5*.90 ในพื้นที่ตามรูปที่3และ4 ผมคิดว่าจะเจาะสะดือบ่อแล้วก่ออิฐขึ้นเลยทุกๆ20 cm จะเสริมเหล็ก3หุนขอบบ่อ เสร็จแล้วจะเทปูนพื้นสะโลบเพิ่มความแข็งแรง
    จากขอบบ่อสูง15 cm มาถึงสะดือบ่อ10 cm เพื่อกันบ่อทรุดหรือแตกร้าวซึ่งปูนเดิมความหนาอยู่ที่ประมาณ5นิ้ว อยากรู้ว่าบ่อผมจะแข็งแรงมั้ยครับ  เพราะว่าเน้นประหยัดงบ
2  จากการศึกษาดูคร่าวๆ การหมุนของน้ำเข้าบ่อกรองต้องประมาณ 15 รอบต่อวัน แต่บ่อของผมขนาดประมาณ 11ตัน (ใช่ป่าวคับ Huh?) ระดับน้ำจะอยู่ที่80 cm ปริมาณน้ำจะอยู่ที่ 11000ลิตร ปั้มน้ำที่ผมคิดว่าจะใช้คือ
    Atman HA-20 ซึ่งปั้มน้ำได้20000ลิตร/ชั่วโมง ถ้าเปิด24ชั่วโมงก็เท่ากับ480000ลิตร ซึ่งเท่ากับ43รอบต่อวัน แสดงว่าปั้มกับบ่อและน้ำไม่สัมพันธ์กันใช่รึเปล่าคับ 
3  หลังจากคิดดูว่าอยากประหยัดงบเรื่องปั้มน้ำ พอดีผมใช้ปั้มลมResun LP-100 ก็ยังติดใจเรื่องที่ว่าปั้มน้ำโดยใช้ลมอยู่จากกระทู้เดิมของผม http://www.siamcarp.com/board/index.php?topic=20708.0;topicseen  ซึ่งกำลังทดลองอยู่ ใช้กับท่อpvc 3นิ้ว ผลที่ได้คือได้น้ำประมาณ18-22 รอบต่อวัน ก็ยังถือว่าเยอะอยู่ อยากถามว่า Flow ที่ได้จะพอดีมั้ยคับเพราะจะใช้ตัวเดียวเลยคับ
   ซึ่งในความคิดผม บ่อปลาไม่ใช้ปั้มน้ำ มันดูเท่ดีคับ อิอิ
4 บ่อกรอง4ช่อง กว้าง40*50 cm ช่องแรกเห็นหลายคนใช้พู่ ของผมใช้ไบโอบอลใส่เต็มคับ เพราะประหยัดงบ ล้างทุกอาทิตย์คับ ช่องสองกับช่องสาม ใส่หินภูเขาไฟ หนา 50cm ข้างบนทับด้วย jfm
   สามชั้น หินภูเขาไฟผมเพิ่มรูด้วยการใช้สว่านดอกเล็กๆเจาะให้ทั่วเพิ่มที่เกาะให้จุลินทรีย์ ฝ่ายธรรมะคับ ตามด้วยคาร์บอน วางด้านบนพอประมาณ ช่องที่4 ไม่มีอะไร ตัด jfm ลอยไปลอยมา7-8ชิ้นคับ
   เท่าที่ดูน้ำใสมาก ไม่มีปัญหาเรื่องกรองตัน และส่วนตัวผมไม่เคยเช็คค่า Ph หรือว่าค่าต่างๆเลยอยากรู้ว่า ค่าต่างๆของน้ำ สำคัญมากมั้ยครับ เพราะเท่าที่ผ่านมา ไม่มีปัญหาเรื่องปลาเป็นโรค
   หรื่อปัญหาอื่นเลย อยากถามว่าบ่อกรองผมประมาณนี้ได้มั้ยคับ หรือต้องเพิ่มอะไรอีก ? ส่วนเรื่องค่าต่างๆถ้าสำคัญก็จะได้ไปซื้อเครื่องมาตรวจวัดกันบ้างละครั้บ

ขอบคุณล่วงหน้ากับทุกคำตอบด้วยครับผม  ที่เน้นประหยัดงบ เพราะเมียด่า เอาตรงๆเลย ไม่อ้อม 555  จริงๆแล้วผมคิดว่าจะสร้างบ้านอยากได้บ้านที่มีบ่อปลาคาร์ฟอยู่หน้าบ้านคับ ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆแล้วกันคับ

* 3.jpg (426.57 KB, 1239x697 - ดู 127 ครั้ง.)
rangmaesai
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 03:49:48 pm »

รูปที่สองคับ

* 4.jpg (349.52 KB, 1239x697 - ดู 116 ครั้ง.)
rangmaesai
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 03:50:45 pm »

รูปที่สาม

* 1.jpg (402.73 KB, 1239x697 - ดู 98 ครั้ง.)
rangmaesai
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 03:51:22 pm »

อีกรูปคับ

* 2.jpg (411.58 KB, 1239x697 - ดู 115 ครั้ง.)
KhunPhu
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 04:11:26 pm »

บ่อผมก็ก่อบนปูนเดิม ช่างจะต้องเจาะร่องที่พื้น ก่อนจะก่อเพื่อความเเข็งแรงและป้องกันน้ำซึมจากผนังก้นบ่อครับ Cool

* 1429088691460.jpg (204.23 KB, 600x800 - ดู 121 ครั้ง.)
Kong4g.com
Add. Line ID : kong4g
เซียนตัวจริง

สองข้างทางคือสิ่งที่ชอบ เป้าหมายคือสิ่งที่ฝัน

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 06:23:27 pm »

ข้อ 1 นี่หมายถึงเจาะพื้นลงไปหรือเปล่าครับ ก็น่าจะทำได้นะครับ ลองปรึกษาช่างดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าแบบ Khunphu ที่แชร์ไว้ก็ได้สบายครับ แต่ผมอยากแนะนำให้ทุบพื้นลงไปทั้งบ่อเลยครับ ให้ขุดลงไปเพื่อให้บ่อนั้นอยู่ในดินแล้วมีขอบขึ้นมาสัก 1 ฟุตไว้นั่งดูปลาก็ดีนะครับ และอยากแนะให้บ่อลึกมากกว่า 120 cm. หรือไปถึง 150 cm. ก็ยิ่งดีนะครับ หากรักที่จะเลี้ยงแล้วเพิ่มอีกนิดหน่อยครับ เพิ่มความลึกค่าก่อสร้างนั้นเพิ่มไม่มากครับ ยุให้ทำลึกหน่อยครับ 5555+++ เพราะผมมีประสบการณ์บ่อตื้นแล้วทำให้เสียดายไปครับ ต้องทำบ่อ 2 บ่อ 3 ต่อ เปลืองมากกว่าเดิมครับพี่ ทำทีเดียวให้จบและได้บ่อสวยเลย

ส่วนเรื่องขนาด Pump ถ้าหากบ่อ 11 ตันก็ดูจะปั๊มใหญ่ไปหน่อยนะครับ พี่อาจจะต้องทำ Bypass น้ำกลับมาหน่อยครับ เพื่อหรี่นำที่ออกไปบ่อเลี้ยงอันนั้นก็ทำได้ครับ ปั๊มแรงไปไม่ดีมันทำให้กรองชีวภาพยังไม่ทันได้ทำงานมั้งพี่

วัสดุกรองมีให้เลือกเยอะครับ ปรับเปลี่ยนตามกำลังทรัพย์ในภายหลังได้ แต่พี่อาจจะต้องเตรียมเรื่องท่ออ๊อกซิเจนเผื่อไว้ในแต่ละบ่อกรองไว้หน่อยก็ได้นะครับ ไม่ใช้ก็ปิดไว้ จะ Up Media กรอง หม่จะได้เปิดใช้ได้เลยแค่ต่อท่อไปหา ค่า Ph ต่าง ๆ นั้นผมไม่ค่อยรู้ครับ

บ่อเก่าของพี่เลี้ยงปลาได้ผิวขาวดีนะครับ นั่นอาจจะมีสาเหตุจากการที่ต้องเติมน้ำทุกวัน อันนั้นดีครับปลาจะผิวขาวดี แต่บ่อใหม่นี้ที่ทำเลของพี่ที่จะทำนั้น มันอยู่ใต้หลังคาเลยเหมือนจะไม่โดนแดดบ้างเลยนะครับ ไม่เป็นผลดีต่อสีสรรค์ของปลาครับ โดยเฉพาะสีแดง ๆ และปลาจะป่วยง่ายครับถ้าอยู่แต่ในร่มเงามากเกินไป

อยากให้ลองตั้งหลักวางแผนใหม่อีกทีครับ อย่างพึ่งรีบครับ ลอง Drawing รูปแบบบ่อคร่าว ๆ มาช่วยกันดูก่อนก็ได้นะครับ พี่ ๆ หลาย ๆ ท่านในเวบนี้มีประสบการณ์อาจจะช่วยลดจุดอ่อนของบ่อใหม่ได้นะครับ การเลี้ยงปลาควรเน้นออกแบบบ่อกรองที่ล้างง่ายไม่เหนื่อย บ่อกรองทำงานได้ดีครับ น้ำดีปลาสวยแน่พี่ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์