หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหาทางไหนดีครับ ??  (อ่าน 9385 ครั้ง)
eleekub
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 07:17:50 pm »

ปัญหาคือน้ำเขียวมานานแล้วเพิ่งมาเปลี่ยนทั้งถังและวัสดุกรองครับ น้ำก็เขียวขุ่นต่อไป  Huh? Huh? Huh?
รอดูมาสามวันไม่มีแนวโน้มว่าจะใส แต่ดูดีกว่าแต่ก่อนคือผิวน้ำดูดีกว่ากรองอันเก่า แต่ก็ยังเขียวเหมือนเดิม ในน้ำสังเกตุเห็นตะกอน
เมื่อเช้าวันนี้ก็ลองเอาขวดน้ำเปล่ารองน้ำที่ออกจากกรอง เทียบกับน้ำในบ่ ผลคือ น้ำผ่านกรองไม่มีตะกอน น้ำในบ่มีตะกอน แต่เขียวเหมือนเดิม
ตอนนี้ก็ล้างกรองถังแรกทุกวัน และล้นน้ำทิ้งวันละ 5 นาที ด้วยน้ำประปา

บ่อผมเป็นอิฐประสานครับ ลองเลี้ยงดู เลี้ยงให้เป็นก่อน รอทำบ่ปูนทีเดียว แต่ตอนไหนไม่รู้ครับ

ข้อมูลใบบ่อ

บ่อโดนแดดเต็มๆ ตั้งแต่ 12.00-15.00 ที่เหลือก็บังบ้างตามช่วงเวลาครับ

ปลาคาร์ฟ 8 ตัว ขนาดประมาณ 30cm. ทอง 1 คู่ ปลาสอดนิดนึง

บ่อปลา ขนาดโดยประมาณนะครับ วัดจากข้างในส่วนที่มีน้ำ กxยxลึก 1.3m. x 2.4m.x เฉลี่ย0.45m. แบ่งเป็น 2 ส่วน

ส่วนที่ 1 อยู่ในดินทำสโลป วัดได้ลึกสุด 30cm. ติ้นสุด 20cm. เทพื้นหนา 5 cm. ก่ออิฐมอนเป็นผนังและฉาบพอลวก ๆ 

ส่วนที่ 2 บนดินก็ขุดร่องเทคานคอนกรีตรอบบ่อส่วนที่ 1 รองอิฐประสานกันทรุด ก่ออิฐ 3 แถว ก่อสองแถวแล้วหยอดปูนไว้ แต่ระดับน้ำผมจะอยู่แค่ก้อนที่ 2 แถว 3 เอาไว้ทับผ้ายาง 

ส่วนวัสดุรองบ่อผมใช้แผ่นโฟมหนา 1 cm. ซื้อจากร้านขายอุปกรณ์การเรียน ตัดเข้ารูปรองพื้นและขอบบ่อติดโดยใช้กาวซิลิโคนรองทั่วบ่อเลยครับกันปลาว่ายชนขอบบ่อ  แล้วก็ปูทับด้วยผ้ายางดำ 3 ชั้น

กรองเป็นระบบน้ำลอดล้น มี 2 ถัง ต่ออนุกรมกันใช้ท่อ 1.5นิ้ว ปั้มsonic จำขนาดไม่ได้ แต่ท่อออกต่อกับท่อ 1/2" ได้พอดีต่อโดยหยอดซิลิโคนไว้เลย
ถังที่ 1. ใส่เก้าอี้พลาสติกไปรอง มีผ้าสแลนพับหนาประมาณ 15cm. มีฟองน้ำสีดำหยาบมาทับด้านบนอีกชั้นล้นไปเข้าถังสองด้านล่าง
ถังที่ 2.มีตระกร้าคว่ำไว้ข้างล่าง แล้วมีไบโอบอลล้อมอยู่ มีชั้นหินพัมมิสใส่ถุงตาข่ายหนาประมาณ 30 cm.ได้ 

รูป บ่อ ตอนที่เพิ่งเปลี่ยนถังหรองใหม่ ตอนนี้เอาลมเติมใส่ถังสองด้วยครับ

อยากถามว่าผมควรจะทำยังไงต่อดีครับ 

1.รอให้ระบบหรองมันเข้าที่ ไม่ต้องทำอะไรอีก
2.เริ่มใหม่ ล้างบ่อ เอาปลาออกไปพักไว้ที่อื่น เอาน้ำใหม่ลงทีละ10cm. เดินให้มีตะไคร่น้ำเกาะขึ้นไปเรื่อย ๆ เปลี่ยนจุดปล่อยน้ำดีออก
3.มีวิธีอื่นๆ จะแนะนำบ้างรึเปล่าครับ

รูปนี้คิดว่าจะเปลี่ยนท่อปล่อยน้ำไปไว้ทางตรงข้ามกับจุดที่ดูด พื้นบ่อจะสโลปไปหาทางนั้น

Vosups
CRYSTAL SETTING & CLINIC
Administrator
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

"CRYSTAL CLINIC" by Crystals Blink

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 08:20:18 pm »

ปริมาณกรองน้อย ไม่ถึง 30% ของบ่อเลี้ยง .. จึงทำให้การที่น้ำจะใส ค่อนข้างยากครับ
วิธีลัดที่จะแก้ไขน้ำเขียวคือ  ต้องใส่หลอด uv ครับ ในปริมาณ 2 วัตต์ต่อน้ำ 1 ตัน

www.crystalsblink.lnwshop.com
โรงงานรับติดเม็ดคริสตัล ( Crystal Setting Manufacturer )
eleekub
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 08:42:23 pm »

ปริมาณกรองน้อย ไม่ถึง 30% ของบ่อเลี้ยง .. จึงทำให้การที่น้ำจะใส ค่อนข้างยากครับ
วิธีลัดที่จะแก้ไขน้ำเขียวคือ  ต้องใส่หลอด uv ครับ ในปริมาณ 2 วัตต์ต่อน้ำ 1 ตัน

ขอบคุณครับ ถ้าผมไม่เอา UV แต่เพิ่มถังกรองเข้าไปอีกใบใส่พิมมัสเหมือนถังสองจะช่วยได้มั้ยครับ น้ำบ่เลี้ยงประมาณ 1.3-1.4ตัน พื้นที่ถังกรองถ้า 3 ถังจะประมาณ 300 ลิตร บ่อโดนแดดเต็มๆ แบบนี้จะมีโอกาสใสขึ้นได้รึเปล่าครับ
Kong4g.com
Add. Line ID : kong4g
เซียนตัวจริง

สองข้างทางคือสิ่งที่ชอบ เป้าหมายคือสิ่งที่ฝัน

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 09:35:03 pm »

ขอบคุณครับ ถ้าผมไม่เอา UV แต่เพิ่มถังกรองเข้าไปอีกใบใส่พิมมัสเหมือนถังสองจะช่วยได้มั้ยครับ น้ำบ่เลี้ยงประมาณ 1.3-1.4ตัน พื้นที่ถังกรองถ้า 3 ถังจะประมาณ 300 ลิตร บ่อโดนแดดเต็มๆ แบบนี้จะมีโอกาสใสขึ้นได้รึเปล่าครับ

น่าจะใสยากอยู่ครับ เพราะความลึกด้วยทำให้แสงแดดทะลุลงพื้นบ่อ สววรค์ของตะไคร่น้ำที่เป็นแขวงลอยเลยครับ ลองหาอะไรบังแดดแรง ๆ บ้างครับ
admin
Administrator
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 01:27:31 am »

http://www.siamcarp.com/board/index.php?topic=2278.5

ไม่ใช้ uv ก็ขึงสแลนพลางแสงครับ ส่วนวัสดุกรองต้องกรองฝุ่นให้ได้ ไม่งั้นจะเขียวแบบขุ่นมีตะกอนฟุ้ง รอบล้างกรองบ่อยเกินไปครับ เดือนละครั้งก็พอ  Grin

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Line ID : siamcarp
Group Line : siamcarp
Group Facebook : สยามคาร์ฟ กลุ่มคนรักปลาคาร์ฟ, siamcarp
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์