หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาหารเร่งสีมันเร่งเฉพาะสีแดงหรือมีเร่งสีอืนรึป่าวครับ  (อ่าน 2830 ครั้ง)
3ee2
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 10:10:50 pm »

อาหารเร่งสีมันจะเร่งเฉพาะสีแดงหรือมันเร่งสี ดำ เหลือง น้ำตาล ฯลฯ 
scpnanasa1079
สมาชิกใหม่
*

Aloha

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 01:19:32 pm »

เท่าที่ผมเคยได้ยินมา จะเร่งสีแดงให้สดขึ้นคับ
ส่วนสีเหลืองเกิดจากเร่งมากเกินไป
สีดำเป็นเพราะสภาพน้ำในบ่อเป็น เบส

ผิดถูกยังไงแนะนำได้ครับ มือใหม่เหมือนกัน ^_^
3ee2
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 02:42:58 pm »

ขอบคุนครับที่ตอบผม รอตั้งนานเลย ผมก็รู้อยู่บ้างแต่ไม่แน่ใจเลยถามพวกพี่ๆในเว็บนะครับ  
HkYs
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 02:48:48 pm »

เร่งสีส่วนมากจะ เร่งสีแดง
ผลที่ตามมา ขาวจะเหลืองหมอง
ดำ ต้องรอ (หลายคนบอก น้ำกระด้างทำให้ดำ)
scpKoiSelector
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 11:32:58 pm »

ตอบแบบที่เคยเลี้ยงมานะครับอาหารตัวเร่งสี ถ้าไม่ใช่สีดำเนี่ย ส่วนใหญ่ ปลาสีพื้น เหลือง เขียว ก็จะเข้มขึ้นในแนวสีเดิมของเค้าแหละครับ(ถ้าไม่ใช่ปลาพื้นตัวขาวอย่างแพลทตินัมไม่เคยเลี้ยงไม่รู้ว่าจะขาวอมเหลืองมั้ย) เช่น โอกอนก็เหลืองทองเข้มขึ้นแต่มากไปบางตัวก็มีจุดแดงขึ้น หรือชากอยที่สีอ่อนก็จะดูสีเข้มขึ้นอะไรทำนองนี้ครับ มันคนละเรื่องกับเร่งสีจนปลา โคฮากุ โชว่า ซันเก้ ขาวกลายเป็นขาวอมเหลืองครับ  Cool
3ee2
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 02:54:07 am »

ขอบคุนครับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์