หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องคาร์พ...คาร์พ ตอน: ยูวีช่วยอะไรได้? (1)  (อ่าน 11420 ครั้ง)
senee
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

« เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 09:31:16 am »

มาละครับ วันนี้มาเข้าอีกหัวเรื่องนึงที่ผมกำลังสนใจกันนะ
เรื่องลำแสงพิฆาต...เอ้ย... แสงยูวี
จากข้อมูลที่หาได้ ผมว่ามันก็น่าสนใจดี
ลองติดตามกันครับ

-----------------------------
ยูวีช่วยอะไรได้?

“อะไรนะ.... ยูวี??? ไม่เห็นลุงจะเคยได้ยินชื่อเลยหลานเอ๊ย....” ผู้เฒ่าคาร์พในบ่อตอบผม
   “ก็ไอ้ท่อทรงกระบอกที่นายหัวเค้าเอามาติดข้างบ่อวันก่อนไงลุง...” ผมถามอีก
   “อ๋อ... ไอ้นั่นน่ะเหรอ เกิดมาลุงก็เพิ่งเคยเห็นนี่แหละ”

หลังจากคุยกับลุงคาร์พมะกี้ ก็รู้แล้วว่าลุงแกไม่รู้จักยูวีที่เจ้านายเค้าเอามาติดเพิ่มไว้ข้างบ่อวันก่อนจริงๆ เป็นอันสรุปว่าผมต้องหาค้นข้อมูลเอาเองว่าเจ้ายูวีนี่มันคืออะไรกันแน่??? ว่าแล้วผมก็เปิดเน็ตหาข้อมูลอยู่พักใหญ่ๆ ผมก็ถึงบางอ้อ.... แหม...เจ้านายผมนี่ช่างน่ารักจริงๆ อุตส่าห์หาอุปกรณ์เสริมมารักษาสุขภาพให้พวกผม จุ๊บๆๆ

จากข้อมูลที่หามาได้ ทำให้รู้ว่าจริงๆแล้วมีการเอายูวีมาใช้กับบ่อปลาคาร์พนานแล้วเหมือนกัน น่าจะเกินสิบปีแล้วล่ะ แต่ช่วงแรกๆยังไม่ค่อยมีใครนิยมใช้กันสักเท่าไหร่ น่าจะเพราะยังหายากอยู่ จากนั้นก็ค่อยๆนิยมใช้กันมากขึ้นเรื่อยๆ ก็เลยมีคนผลิตหลอดยูวีสำหรับใช้กับบ่อปลากันมากขึ้น ตอนนี้ก็ไม่ถือว่ายูวีเป็นของใหม่อะไรแล้ว มีขายกันทั่วไป 

อะไรนะ? คุณก็ไม่รู้จักยูวีเหมือนกันเหรอครับ? ไม่เป็นไร... งั้นเดี๋ยวผมจะเล่าให้ฟังละกัน....

แสงยูวี หรือ แสงอุลตร้าไวโอเล็ต (Ultraviolet light) แค่ชื่อก็บอกแล้วว่ามัน “เหนือม่วง” ก็คือมันเป็นแสงที่มีความยาวคลื่นสั้นกว่าแสงสีม่วง สั้นกว่าแสงที่ตาของคนจะมองเห็น มันก็เลยเป็นแสงที่มองไม่เห็นด้วยตาเปล่า จริงๆแล้วแสงที่จัดอยู่ในย่านของแสงยูวีเองก็ยังแบ่งออกได้เป็นหลายกลุ่มย่อยตามความยาวคลื่นของมัน เช่น UVA, UVB, UVC, EUV, FUV และอีกสารพัด แต่กลุ่มที่มันเกี่ยวข้องกับพวกเราก็จะเป็น UVC ทีมีความยาวคลื่นสั้น (280 ~ 100 นาโนเมตร) ซึ่งแสงยูวีซีที่อยู่ในย่านนี้เค้าเรียกกันอีกอย่างว่าเป็นแสง “ฆ่าเชื้อ” (germicide)… ชักเข้าเค้าแล้วครับ

* uv wave length.jpg (88.28 KB, 647x283 - ดู 445 ครั้ง.)
senee
**

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 09:32:12 am »

ว่าแต่... ทำไมเจ้าแสงยูวีนี่มันฆ่าเชื้อได้ล่ะ ว่ากันง่ายๆเลยคือพอแสงยูวีพอส่องถูกเซลล์ของสิ่งมีชีวิต มันจะทำให้โมเลกุลของดีเอ็นเอในเซลล์นั้นๆเสียหาย จนทำงานไม่ได้ตามปรกติ ไม่ตายก็เป็นหมัน(ขยายพันธุ์ไม่ได้)แหละครับ ตัวอย่างของการเอายูวีมาใช้ฆ่าเชื้อลักษณะนี้ ที่ใกล้ตัว(คน) ก็อย่างนมหรือเครื่องดื่มที่เค้าบอกไว้ข้างกล่องว่า “ผ่านการฆ่าเชื้อด้วยแสงยูวี” หรือบอกว่า ผ่านการ “สเตอร์ริไรส์” (Sterirized) นั่นแหละครับ

* uv dna.jpg (78.48 KB, 425x282 - ดู 451 ครั้ง.)

* uv kills.jpg (96.6 KB, 500x300 - ดู 1552 ครั้ง.)
senee
**

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 09:32:46 am »

ว่าแต่ว่า... นายหัวเค้าเอายูวีมาฆ่าอะไรในบ่อปลาคาร์พของพวกผม??? โอ้... หลายอย่างเลยแหละครับ อย่างแรกเลยคือเจ้าพวกสาหร่ายเซลล์เดียว ที่เป็นตัวการทำให้น้ำเขียว จนมองไม่เห็นความงามของคาร์พอย่างพวกเรา แล้วก็ยังฆ่าเชื้อแบคทีเรีย, ไวรัส, โปรโตซัวฯ ที่ทำให้เกิดโรคต่างๆในหมู่พวกเราด้วย เห็นไหมว่านายหัวผมเค้าดีกับพวกเราขนาดไหน...  แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าแสงยูวีมันจะฆ่าเฉพาะสาหร่ายเซลล์เดียว หรือแบคทีเรียที่ทำให้เกิดโรคอย่างเดียวนะครับ ถ้าสาหร่ายหลายเซลล์ที่ช่วยให้น้ำใส หรือ สหายแบคทีเรียทั้งสอง(ไนโตรโซโมนัสกับไนโตรแบคเตอร์) ที่ช่วยแปลงแอมโมเนียให้หมดอันตรายเกิดหลุดเข้าไปโดนแสงยูวี มันก็ตายเรียบเหมือนกัน... บ่อที่ใช้แสงยูวี ก็เลยไม่มีใครเอาแสงยูวีไปส่องตรงๆลงลงในบ่อกรองที่มีสหายแบคทีเรียทั้งสองอาศัยอยู่ เค้าจะเอาไว้บ่อพักน้ำช่องสุดท้ายก่อนปล่อยกลับลงบ่อพวกเรา

ทีนี้เรามาดูหน้าตาของหลอดยูวีกันสักหน่อยนะ หลอดยูวีนี่ดูๆไปแล้วหน้าตามันก็คล้ายกับหลอดนีออนทั่วไปที่ใช้กันตามบ้านนั่นแหละ ใช้บัลลาสต์ก็ใช้เหมือนหลอดนีออน เพียงแต่หลอดยูวีจะไม่มีสารสีขาว(สารเรืองแสง)ที่เคลือบไว้ด้านในเหมือนหลอดนีออน ความสว่างหลอดทั้งสองประเภทเรียกเป็นวัตต์เหมือนกัน

* uv lamp.jpg (13.19 KB, 600x248 - ดู 441 ครั้ง.)
senee
**

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 09:33:23 am »

จะว่าไป แสงยูวีถึงจะมีพลังในการทำลายดีเอ็นเอของเซลล์สิ่งมีชีวิต แต่แสงยูวีมันมีคุณสมบัติแปลกๆอยู่อย่างนึง คือมันจะสะท้อนกลับบนเกือบทุกพื้นผิว แม้แต่พื้นผิวที่ใสๆอย่างกระจกใสธรรมดามันก็ไม่ค่อยจะส่องผ่านเท่าไหร่ สะท้อนไปมาอยู่ยั่งงั้นแหละ จะมีก็แต่ควอซส์ หรือแก้วผลึก ที่แสงมันผ่านไปได้เยอะน่อย ขึ้นอยู่กับคุณภาพของแก้วผลึกนั้นๆ ส่วนใหญ่แสงยูวีจะส่องผ่านไปได้ประมาณ 80% แต่ถ้าเป็นผลึกแก้วที่มีคุณภาพต่ำ แสงก็ส่องผ่านได้น้อยลงไปด้วย

มาเรื่องการเอาแสงยูวีมาใช้กับบ่อปลาคาร์พยั่งพวกเราดีกว่า เท่าที่เห็นใช้กัน จะมีอยู่สามลักษณะ อย่างแรกคือเป็นกระบอกยูวีโดยเฉพาะ ที่มีรูสำหรับปั้มน้ำจากบ่อเข้าแล้วก็อีกรู้ให้น้ำไหลออกคืนบ่อไป กระเปาะยูวีพวกนี้คือเค้าทำมาใช้ฆ่าเชื้อโดยเฉพาะ ไม่ได้ทำหน้าที่อื่น อีกแบบเป็นถังกรองที่ใส่หลอดยูวีไว้ข้างในถัง เรียกว่ากรองไปส่องฆ่าเชื้อไป ส่วนอีกแบบจะบ้านๆหน่อย คือ เอาหลอดยูวีมาคว่ำส่องแสงลงไปในน้ำตรงๆ

* uv inside.jpg (80.86 KB, 740x450 - ดู 471 ครั้ง.)

* filter with uv.jpg (11.38 KB, 350x402 - ดู 498 ครั้ง.)
senee
**

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 09:34:33 am »

คงยังจำกันได้ว่าแสงยูวีมันไม่เลือกว่าจะฆ่าเซลล์สิ่งมีชีวิตไหนในน้ำ แล้วก็ไม่ใช่แค่ในน้ำ... บนบกด้วย ก็คงต้องเตือนกันไว้แหละครับว่า ห้ามให้แสงยูวีส่องถูกผิวหนังหรือลูกตาโดยเด็ดขาด โดยเฉพาะคนที่เอาหลอดยูวีมาวางส่องลงน้ำตรงๆนะครับ เพราะแสงยูวีมันไม่เลือกเซลล์ที่จะทำลาย เซลล์ผิวหนังของคนมันก็ทำอันตรายด้วย เพราะฉะนั้นต้องระวังด้วยนะครับ เดี๋ยวเป็นมะเร็งขึ้นมาล่ะแย่เลย ส่วนแสงของยูวีมันมองไม่เห็นด้วยตาเปล่า หรืออย่างมากก็เห็นเป็นสีม่วงอ่อนๆตอนกลางคืน ทางที่ดีอย่าไปมองมันครับ มันอันตรายกับตาเอาการอยู่ มองมากๆอาจทำให้ตาบอดได้นะครับ ทางที่ดีผมว่าเลือกแบบที่มันทำมาสำหรับใช้กับบ่อปลาไปเลยก็ดีนะครับ มันจะเซฟกว่ากันแยะ อย่างน้อยมันก็มีการปิดป้องกันแสงค่อนข้างแน่นหนา ผมเป็นห่วงนะเนี่ย....

เอ๊ะๆ....  นึกขึ้นได้ว่า วันก่อนที่นายหัวติดตั้งกระบอกยูวี ผมเห็นกล่องของมันบอกว่าเป็นหลอด 15 วัตต์ ส่วนกล่องปั้มน้ำที่ใช้ปั้มเข้ากระบอกยูวีมันเขียนไว้ว่า 1,600 ลิตรต่อชั่วโมง โอ... แย่แล้วสิ นายหัวผมคงคำนวณอะไรผิดพลาดซะแล้ว... เพราะถ้าเป็นวัตต์กับแรงปั้มที่พูดถึง ยูวีที่ใช้มันจะไม่มีประโยชน์อะไรเลย... ว๊า....... สงสัยผมต้องหาทางบอกวิธีเลือกวัตต์ของหลอดยูวีให้เหมาะกับการไหลของน้ำ เพื่อให้มันฆ่าเชื้อได้อย่างมีประสิทธิภาพซะแล้วสิ....

----------------------------

แหม....กำลังถึงตอนสำคัญ ผมก็จบตอนเอาซะดื้อๆ
เอาไว้ต่อกันตอนต่อไป เรื่องของการเลือกใช้ยูวีให้มันเวิร์กอ่ะครับ
รอติดตามต่อไปนะครับ

ปล. จะพยายามทำภาพประกอบเยอะๆนะครับ ทำให้เสียเวลาไปอีกหน่อย แต่บทความจะได้ไม่ดูจืดชืด
DiDy ^^
สุข-ทุกข์อยู่ที่ตัวเรา
Koi Seller
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

รูปนี้คือรูปหมาป่านะค่ะ ไม่ใช่รูปแมว TT___TT

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 05:15:18 pm »

ว่าแต่... ทำไมเจ้าแสงยูวีนี่มันฆ่าเชื้อได้ล่ะ ว่ากันง่ายๆเลยคือพอแสงยูวีพอส่องถูกเซลล์ของสิ่งมีชีวิต มันจะทำให้โมเลกุลของดีเอ็นเอในเซลล์นั้นๆเสียหาย จนทำงานไม่ได้ตามปรกติ ไม่ตายก็เป็นหมัน(ขยายพันธุ์ไม่ได้)แหละครับ ตัวอย่างของการเอายูวีมาใช้ฆ่าเชื้อลักษณะนี้ ที่ใกล้ตัว(คน) ก็อย่างนมหรือเครื่องดื่มที่เค้าบอกไว้ข้างกล่องว่า “ผ่านการฆ่าเชื้อด้วยแสงยูวี” หรือบอกว่า ผ่านการ “สเตอร์ริไรส์” (Sterirized) นั่นแหละครับ

พี่ภาพทีเอาขึ้นมันเปงรูปสัตว์นะค่ะ ไม่ใช่สาหร่าย มันคือเจ้ายูกลีน่า หนูชอบมากเลยย  เพราะมันเปงสัตว์เซลล์เดียวที่สังเคราะห์แสงได้ขยับได้ด้วยมีตา(จุดรับแสงเปงจุดแดงๆ) Smiley Smiley Smiley

ส่วนอีกรูปเปงรูปแบคทีเรียถูกอยู่แล้วค่า Cool Cool

อยากพูดเพิ่มเติมที่หนูเรียนแล้วอ.เค้าสอนบอกว่า  พวกครีมกันแดดตอนนั้นที่มีโฆษณา บอกว่าแม้อยู่ในที่ร่มก็มียูวี มันโม้~

เพราะว่า ยูวีผ่านกระจกเข้ามาไม่ได้ อย่างตอนนั้นที่อ.ไปอยู่เมืองนอก แล้วก็มีฝรั่งมานอนอาบแดดอยู่ในเรือนกระจกแล้วก็บ่นว่าทำไมตัวไม่ดำขึ้นเลย Angry Angry

อ.ก็เข้าไปบอกว่า จะดำได้ยังไงก็ยูวีมันผ่านกระจกไม่ได้ อาบไปก็ได้แต่ความร้อน แต่ตัวไม่ดำขึ้นหรอก Cool Cool Cool

อืม...หนูอยากเพิ่มเติมให้

1คือเจ้ายูวีนี้มันเป็นสารก่อมะเร็งด้วนะค่ะ ต้องระวังให้ดี  Undecided Undecided

2ยูวีผ่านกระจกไม่ได้8) Cool

3ยูวีฆ่าเชื้อได้ค่า Smiley Smiley

Facebook ของKoi Mart Farm กดที่รูปข้างบนได้เลยคะ ^^
senee
**

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 06:48:03 pm »

พี่ภาพทีเอาขึ้นมันเปงรูปสัตว์นะค่ะ ไม่ใช่สาหร่าย มันคือเจ้ายูกลีน่า หนูชอบมากเลยย  เพราะมันเปงสัตว์เซลล์เดียวที่สังเคราะห์แสงได้ขยับได้ด้วยมีตา(จุดรับแสงเปงจุดแดงๆ) Smiley Smiley Smiley

ส่วนอีกรูปเปงรูปแบคทีเรียถูกอยู่แล้วค่า Cool Cool

อยากพูดเพิ่มเติมที่หนูเรียนแล้วอ.เค้าสอนบอกว่า  พวกครีมกันแดดตอนนั้นที่มีโฆษณา บอกว่าแม้อยู่ในที่ร่มก็มียูวี มันโม้~

เพราะว่า ยูวีผ่านกระจกเข้ามาไม่ได้ อย่างตอนนั้นที่อ.ไปอยู่เมืองนอก แล้วก็มีฝรั่งมานอนอาบแดดอยู่ในเรือนกระจกแล้วก็บ่นว่าทำไมตัวไม่ดำขึ้นเลย Angry Angry

อ.ก็เข้าไปบอกว่า จะดำได้ยังไงก็ยูวีมันผ่านกระจกไม่ได้ อาบไปก็ได้แต่ความร้อน แต่ตัวไม่ดำขึ้นหรอก Cool Cool Cool

อืม...หนูอยากเพิ่มเติมให้

1คือเจ้ายูวีนี้มันเป็นสารก่อมะเร็งด้วนะค่ะ ต้องระวังให้ดี  Undecided Undecided

2ยูวีผ่านกระจกไม่ได้8) Cool

3ยูวีฆ่าเชื้อได้ค่า Smiley Smiley

ว๊า... เรื่องรูปต้องขออภัยจิงๆ มะได้ทวนสอบแฮะ
เห็นมันน่าจะเข้าใจง่ายก็เลยเอามาใช้ งั้นไว้เอาตัวที่ผิดออกไปดีก่า
ยูวีนี่มันส่องผ่านพื้นผิวได้น้อยจริงๆยั่งที่ว่าอ่ะแหละ
แก้ว กระจก พลาสติก กระดาษ หิน กรวด ดิน ทราย แล้วก็อะไรๆที่นึกออก มันส่องไม่ผ่านซะงั้น
รู้สึกจะมีก็แต่ควอซ์ส (สะกดไงหว่า) ที่ยอมให้แสงยูวีผ่านไปได้บางส่วน ขึ้นกับคุณภาพของควอซ์สด้วย
ว่าแต่... กำลังจะโพสตอนต่อไปที่เป็นเรื่องการฆ่าเชื้อพอดี
งงกับโดสของมันเหมือนกัน ค่อนข้างสูงเหมือนกันนะ ที่จะใช้ฆ่าเชื้อบางอย่างได้ (โปรโตซัว ฯ)
DiDy ^^
Koi Seller
*

รูปนี้คือรูปหมาป่านะค่ะ ไม่ใช่รูปแมว TT___TT

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 10:49:45 am »

หนูก็ไม่รุเหมือนกันว่าต้องใช้ความเข้มข้นมากขนาดไหนถึงจะตาย แต่รุว่าตอนที่ทำเลป อ.เค้าจะไม่ให้ไม่โดนเลยอ่าค่ะ

ห้ามมองตรงๆหรือมองแสงสะท้อนด้วย Undecided Undecided  มีครั้งนึงอยากรุว่ามันจะสะท้อนแสงที่มือเปงสีอะไร

ก็เอามือไปแหย่ ทั้งเพื่อนทั้งอ.รีบดึงมือปิดเครื่องพร้อมกับโวยวายใหญ่เลยว่า

จะบ้าหรอ เดี๋ญวก็เปงมะเร็งหรอ Undecided Undecided  ก็อยากรุอะ แปบเดียวเอง Wink Wink Wink

ก็เห็นแสงมันสะท้อนออกมาเปงม่วงๆนะ Smiley Smiley Smiley

แฮะๆ ซนไม่เข้าเรื่อง Tongue Tongue ใครอย่าทำตามนะ  Smiley Smiley Smiley

Facebook ของKoi Mart Farm กดที่รูปข้างบนได้เลยคะ ^^
senee
**

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 07:34:19 pm »

หนูก็ไม่รุเหมือนกันว่าต้องใช้ความเข้มข้นมากขนาดไหนถึงจะตาย แต่รุว่าตอนที่ทำเลป อ.เค้าจะไม่ให้ไม่โดนเลยอ่าค่ะ

ห้ามมองตรงๆหรือมองแสงสะท้อนด้วย Undecided Undecided  มีครั้งนึงอยากรุว่ามันจะสะท้อนแสงที่มือเปงสีอะไร

ก็เอามือไปแหย่ ทั้งเพื่อนทั้งอ.รีบดึงมือปิดเครื่องพร้อมกับโวยวายใหญ่เลยว่า

จะบ้าหรอ เดี๋ญวก็เปงมะเร็งหรอ Undecided Undecided  ก็อยากรุอะ แปบเดียวเอง Wink Wink Wink

ก็เห็นแสงมันสะท้อนออกมาเปงม่วงๆนะ Smiley Smiley Smiley

แฮะๆ ซนไม่เข้าเรื่อง Tongue Tongue ใครอย่าทำตามนะ  Smiley Smiley Smiley

คาดว่าตอนนี้นู๋คงเป็นหมันแล้ว เพราะแสงยูวีที่โดนมือวันก่อน
ล้อเล่น.... โดนยูวีแป๊ปอย่างมากก็แสบผิวมั้ง ถ้าโดนเรื่อยๆละมะเร็งผิวหนังแหง
แต่ถ้ามองแสงเข้าล่ะมีสิทธิ์ตาบอดได้
DiDy ^^
Koi Seller
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 07:43:36 pm »

พึ่งโดนไปไม่ถึง วิ ค่ะ  Wink Wink

แต่สารแต่ละอย่างเวลาทำเลปนี้ อันตรายเหลือเกิน

ตัวนึงอ.ห้ามดมนะ มันเปงสารก่อมะเร็ง

อีกตัว อย่าให้โดนตัวนะ มันเปงสารก่อมะเร็ง

เคยใส่แหวนทำเลปแล้วเลปนั้นมันมีกรดอ่อน

พอทำเสร็จก็คันๆผิวตรงที่ใส่แหวน

ก้ถอดแหวนออกล้าง  อีกวันเห็นเลยว่า กรดมันกัดตรง

ผิวเป็นเส้นขาวเลยผิวเป็นขุ่ยๆคันด้วย

ยังดีที่เป็นกรดอ่อนเลยไม่แรงมากไม่กี่วันก็หาย Smiley Smiley Smiley

senee
**

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 09:58:18 pm »

เอ้อ...ลืมถามไปเลย
ฝากหาเรื่องโดสของยูวีที่ใ้ช้ฆ่าเชื้อโรคหน่อยได้ไหมเอ่ย
พี่หาข้อมูลมาได้แล้วมันงงๆ คือรู้สึกโดสมันจะไกลเกินยูวีที่ใช้ในบ่อปลาแฮะ
ยั่งโปรโตซัวนี่ฆ่ายากมั่กๆ มันทนความเข้มยูวีได้แยะจัง
โดสที่พี่มีข้อมูล มันมีหน่วยเป็น
ไมโครวัตต์ ต่อวินาที ต่อตารางเซนติเมตร
...... Huh?
admin
Administrator
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 10:41:40 pm »

เคยมีตารางที่ผมเคยโพสไว้นานแล้วนะครับ คัดมาจากหนังสือวารสารของอังกฤษ ไม่รู้อยู่ในกระทู้ไหนแล้ว เป็นตารางที่ระบุปริมาณ UV ที่กำจัด แบคทีเลีย ไวรัส แต่ละชนิดน่ะครับ ลองเปิดหน้าเก่าๆดูนะครับ  Grin ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ โดยเฉพาะมีรูปภาพประกอบด้วย ชอบแบคทีเลีย โดน UV แล้วเหมือนมะเขือเผาเลย  Cheesy

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Line ID : siamcarp
Line Group : siamcarp
Facebook Group : Siamcarp Koi Expert Group
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
Facebook Page : Siamcarpshop
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์