หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม 2 เรื่อง จะกำจัดคางคกที่ลงบ่ออย่างไรดี กับ มาลาไคน์และฟอร์มาลีน มันจะทำให้ปลาขาดอากาศ  (อ่าน 11296 ครั้ง)
Tonikaru
มือเก่าเลี้ยงมานาน

« เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 12:38:20 pm »

สอบถามเพื่อแก้ปัญหาโลกแตก

1. เนื่องจากบ่อผมอยู่กลางแจ้ง มีคางคกลงบ่อประจำ ทุกวัน เบื่อมากที่จะต้องช้อน
แถมหลังๆไม่แน่ใจว่า อาการที่พบกับปลาคือ คลีบเป็นรอยแหว่งบ้าง ปลาปากแหว่งบ้าง
เกิดจากพิษของคางคกด้วยหรือเปล่า เซ็งจิตมากๆครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

2. มาลาไคน์กับฟอร์มาลีน เทพร้อมกันเลยเหรอครับ แล้ว มันไม่ทำให้ปลาขาดออกซิเจนฉับพลันเหรอครับ
หรือว่า ให้เปิดปั้มลมเต็มอัตราศึกช่วย 
รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำครับ

tou1234

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 01:10:40 pm »

ตอบข้อ 1 หาตาข่าย pvc มากั้นครับ  ทำเป็นไม้ระแนงที่ยกเข้าออกได้ เผื่ออยากนั่งชิวๆข้างบ่อ ตัวอย่างของ koi-mart
ตอบข้อ 2 ฟอมามาลีนใช้ง่ายกว่า สารตกค้างน้อยกว่า อย่าลืมล้างกรองด้วยนะครับ Cool

* 316811_489410717750844_775384128_n.jpg (122.24 KB, 720x479 - ดู 434 ครั้ง.)
Vosups
CRYSTAL SETTING & CLINIC
Administrator
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

"CRYSTAL CLINIC" by Crystals Blink

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 02:04:52 pm »

ไข่คางคกเป็นพิษครับ ... ปลาเล็ก ๆ กินเข้าไปถึงกับตายเลยครับ

ลองทำตาข่ายกั้นดูครับ .. ทำแบบถอดได้ ก็ยิ่งดีครับ  ใช้ท่อ PVC และตาข่ายพลาสติก เยี่ยมเลยครับ

ฟอร์มาลีนและมาลาไคท์  ควรจะลงในช่วงเย็น .. ปลอดภัยกว่า 
ผมเคยลงตอนกลางวัน แดดกับฟอร์มาลีน จะยิ่งทำให้อ๊อกซิเจนในน้ำลดลง อย่างเฉียบพลันครับ  .. ปลาดูว่ายฮุบหาอากาศตลอด   ต้องรีบตักออกครับ

www.crystalsblink.lnwshop.com
โรงงานรับติดเม็ดคริสตัล ( Crystal Setting Manufacturer )
admin
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 01:03:11 am »

ลองเอาน้ำมันดีเซล หยอดๆแถวสนมหญ้าหีือพื้นดินรอบๆบ่อครับ ส่วนฟอร์มาลีนกับมาลาไคท์กรีนควรใช้ร่วมกันโดยผสมกันก่อนในน้ำเปล่าแล้วค่อยๆ เทลงกรองช่องแรก หรือใส่ถุงแขวนไว้เหนือบ่อแล้วเจาะก้นถุงให้หยดลงบ่อช้าๆ ปริเวณหัวพ่นน้ำก็จะดีเพราะสารเคมีจะค่อยๆเจือจางลงในบ่อช้าๆ ปลาจะไม่ตื่นตกใจและออกอาการต่างๆครับ  Grin

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Line ID : siamcarp
Line Group : siamcarp
Facebook Group : Siamcarp Koi Expert Group
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
Facebook Page : Siamcarpshop
Tonikaru

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 06:56:01 pm »

ไข่คางคกเป็นพิษครับ ... ปลาเล็ก ๆ กินเข้าไปถึงกับตายเลยครับ

ลองทำตาข่ายกั้นดูครับ .. ทำแบบถอดได้ ก็ยิ่งดีครับ  ใช้ท่อ PVC และตาข่ายพลาสติก เยี่ยมเลยครับ

ฟอร์มาลีนและมาลาไคท์  ควรจะลงในช่วงเย็น .. ปลอดภัยกว่า 
ผมเคยลงตอนกลางวัน แดดกับฟอร์มาลีน จะยิ่งทำให้อ๊อกซิเจนในน้ำลดลง อย่างเฉียบพลันครับ  .. ปลาดูว่ายฮุบหาอากาศตลอด   ต้องรีบตักออกครับ

ขอบคุณ คุณ Vosups มากๆครับ
เร่ืองไข่คางคก จะพยายามทำให้น้ำไม่นิ่ง(ในบ่อกรอง) ส่วนตาข่ายก็จะเริ่มดำเนินการทำแล้วครับ ล่าสุดจับเจ้าตัวการ (ตัวใหญ่มากๆ) ได้แล้วครับ

เรื่องบอมบ์ทั้งบ่อ ผ่านไปได้ด้วยดี ผมใช้วิธีของคุณ admin ค่อยๆเท ในช่วงเวลาเย็นๆ เหมือนที่คุณ Vosups แนะนำด้วย เยี่ยมเลยครับ ปลาผ่านช่วงเวลาคับขันไปได้ด้วยดี
ผมระดม ออก 5 จุดทั้งบ่อ เต็มที่ ตอนนี้ว่ายน้ำเล่นกินเก่งกว่าเดิม 55
ROCKBEAUTY2

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 06:23:47 am »

ขอเสริมเรื่องมาลาไคน์กรีนกับฟอร์มารีนหน่อยค่ะ Cool Cool Coolจะได้ข้อมูลที่ถูกต้องค่ะ
ไหนๆก็ไหนละจะได้ไม่เข้าใจผิดกันเยอะนะค่ะ(หากข้อมูลตรงนี้ไปขัดหรือไม่ตรงกับข้อมูลของพี่ๆเพื่อนคนใดขอภัยด้วยนะค่ะ.........แต่จะขอให้ข้อมูลจากความรู้ทางด้านทฤษฎีและผลการวิจัยจากที่เรียนมานะค่ะ)
ซึ่งก่อนหน้านี้ได้มีรุ่นพี่(เฮียอินท์Overside)สาขาวิชาเดียวกันแต่ต่างสถาบันดิฉันมาคอยให้ความรู้เรื่องนี้เรื่อยๆตามเวบแต่ตอนนี้หายไปเยย.............................ในกลีบเมฆ
 ก่อนอื่นมารุู้จักทั้งมาลาไคน์และฟอร์มาลีนกันก่อนค่ะ
-มาลาไคท์ กรีน มีสูตร เคมี C23H25N2 Kiss Kiss Kiss Kiss Kiss
  Grinลักษณะภายนอกนะค่ะเป็นผงสีเขียว ละลายน้ำได้ดี เมื่อละลายน้ำแล้วได้ สารสีออกน้ำเงิน
  Grinคุณสมบัติจริงๆของมาลาไคน์กรีนนะค่ะคือ
1.เป็นสีสังเคราะห์ที่ใช้สำหรับย้อมวัสดุต่างๆ เช่น ผ้าไหม ผ้าขนสัตว์ ฝ้ายและกระดาษ
2.มาลาไคท์กรีน จะถูกดูดซึม และมีการเปลี่ยนรูปไปเป็น ลูโคมาลาไคท์ กรีน (Leucomalachite Green : LMG) ในเนื้อเยื่อของสัตว์น้ำ และจะตกค้างเป็นระยะเวลานาน
ทำให้เกิดเกิดเนื้องอกที่ต่อมไทรอยด์ตับ ในสัตว์ที่ได้รับสารนี้หากได้รับสารนี้ในระยะเวลาที่ยาวนานและถูกกำจัดออกจากเนื้อเยื่อได้ช้า่มากๆ และเป็นพิษโดยตรงต่อระบบหายใจของสัตว์น้ำและทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงทางชีวเคมีของเลือด ทำให้ระดับของแคลเซียมและโปรตีนในเลือดลดลงอย่างรวดเร็ว
  มาดูกันค่ะว่าปลาคาร์ฟของเราหากได้รับสารตัวนี้ในปริมาณมากและติดต่อกันยาวนานจะมีผลไหม
  Cheesyมาลาไคท์กรีน ที่ละลายในน้ำแล้วจะถูกดูดซึมเข้าสู่ปลาได้อย่างรวดเร็วและสะสมอยู่ในเนื้อเยื่อของปลาและเปลี่ยนรูปไปเป็น ลูโคมาลาไคท์ กรีน ที่ไม่มีสี แต่อัตราการดูดซึมขึ้นอยู่กับความเป็นกรดเป็นด่างของน้ำอีกที มาลาไคท์ กรีน และ ลูโคมาลาไคท์ กรีน จะตรวจพบมากที่บริเวณไขมันในช่องท้องและจะตรวจพบน้อยในน้ำเลือดเนื่องจากมาลาไคท์ กรีน ลูโคมาลาไคท์ กรีน สามารถแพร่กระจายไปได้อย่างกว้างขวางทั่วทุกเนื้อเยื่อของปลาทำให้เกิดการสะสมและติดแน่นในเนื้อเยื่อต่างๆ ได้ดี และถูกกำจัดออกจากเนื้อเยื่อได้ช้าทำให้เกิดผลข้างเคียงต่างๆ ตับหรือไตของปลาอาจจะโตผิดปรกติหรือเกิดเนื้องอกและมะเร็งตามมาได้
   Kiss Kiss Kissส่วนการออกฤทธิ์ที่เรานำมาใช้กับปลาของเรานั้นจะใช้อาศัยลักษณะการออกฤทธิ์ในการต้านจุลชีพ Kiss Kiss Kiss
 Kiss Kiss Kissคือ ยับยั้งการเจริญเติบโตของเชื้อโรคออกฤทธิ์ ฆ่าเชื้อแบคทีเรียทั้งชนิดแกรมบวก และแกรมลบ และที่สำคัญมีผลโดยตรงกับการด้านเชื้อรา การออกฤทธิ์นั้นออกฤทธิ์โดยไปรวมกับองค์ประกอบภายในเซลล์ได้เป็นคอมเพล็กซ์ที่ไม่แตกตัว ซึ่งทำให้ขัดขวางขบวนการทางชีววิทยาที่สำคัญๆทำให้เชื้อโรคไม่สามารถดำเนินกระบวนการต่างๆที่จะดำรงวัฎจักรชีวิตไว้ได้
- ฟอร์มาลีนหรือฟอร์มาลดีไฮด์สูตรทางเคมี คือ CH2O Kiss Kiss Kiss Kiss Kiss
จริงแล้วเป็นสารกันเสียที่มีส่วนผสมในเครื่องสำอาง แชมพู น้ำยาเคลือบเล็บ น้ำยาบ้วนปาก ยาระงับกลิ่นผ้า แต่หากรับโดยตรงหรือสัมผัสโดยตรงแล้วจะมีผลเสียต่อสุขภาพผู้ใช้และตกค้างในสิ่งแวดล้อมเป็นHydrogen peroxide มีความกัดกร่อนสูงและติดไฟง่ายค่ะั ที่สำคัญเป็นสารตั้งต้นที่สามารถทำให้เกิดมะเร็งได้เหมือนกันค่ะ
 มาเข้าเรื่องของเราดีกว่าค่ะ
  Kiss Kiss Kissปัจจุบันนีเราใช้ฟอร์มาลีนในการรักาษาและป้องกันและกำจัดโรคและปรสิตรที่คอยก่อกวนปลาของเราโดยใช้ฟอร์มาลินเข้มข้น 25-40 ppmแช่ตลอดหรือ 25cc-40ccต่อน้ำ1ตันค่ะโดยทั่วไปตามท้องตลาดจะเป็นฟอร์มาดีไฮด์ 37-40 เปอร์เซ็นต์
  Cheesy Cheesy Cheesyข้อบ่งใช้สำหรับปลาที่เราเลี้ยงนะค่Cheesy Cheesy Cheesy
 :-*1.ใช้รักษาโรคที่เกิดจากแบคทีเรียทั้งชนิดแกรมบวก และแกรมลบ(เหมือนมาลาไคล์นกรีนค่ะข้อนี้)
 :-*2.ใช้ฟอร์มาลินกำจัดปรสิตร(ข้อดีของฟอร์มาลีนตรงนี้ค่ะที่ต่างกับมาลาไคล์นกรีน)
 แต่ข้อเสียของฟอร์มาลีนคือมีผลต่อปริมาณออกซิเจนในน้ำโดยตรงเลยค่ะเพราะฉนั้นหากจะใช้แ้ล้วควรระวังเรื่องปริมาณออกซิเจนในน้ำหน่อยนะค่ะอาจจะทำให้ปลาขาดออกตายได้ถ้าปริมาณออกซิเจนในน้ำไม่เพียงพอ
 Kiss Kissขอเสริมนิดนะค่ะว่าทำไมฟอร์มาลีนถึงลลดปริมาณออกซิเจนในน้ำนะค่ะ มาดูกันค่ะ Kiss Kiss
 ฟอร์มาลินเป็นสารละลายที่ประกอบด้วย ฟอร์มาดีไฮด์ สูตรทางเคมีคือ CH2O ฟอร์มาลินไปลดปริมาณออกซิเจนที่ละลายน้ำได้โดยตรง โดยการเกิดปฏิกิริยาออกซิเดชั่นโดยไปดึงออกซิเจนออกจากน้ำแล้วเปลี่ยน
เป็นกรดฟอร์มิก ทำให้ pH ลดลง ซึ่งฟอร์มาลินที่ระดับความเข้มสูงๆ สามารถลดปริมาณออกซิเจนที่ละลายในน้ำลดลงได้มากกว่าที่ระดับความเข้มข้นต่ำและมีผลทางอ้อมในการลดออกซิเจนในน้ำด้วยคือการฆ่าแพลงก์ตอนพืชบางส่วนที่ทำหน้าที่ในการผลิตออกซิเจนโดยการสังเคราะห์แสงของแพลงก์ตอนพืช
 ในขณะเดียวกันก็มีการใช้ออกซิเจนเพื่อย่อยสลายแพลงก์ตอนโดยจุลินทรีย์ที่ใช้ในบ่อเลี้ยงเราหรือเกิดเองตามธรรมชาติบางชนิดจะใช้ออกซิเจนในปฎิกิริยาย่อยสลายของเสีย จึงมีผลทำให้ปริมาณออกซิเจนที่ละลายน้ำลดลงได้มากกว่าปกติ
 แต่การสลายตัวของฟอร์มาลีนนั้นขึ้นกับอุณหภูมิน้ำและออกซิเจนที่ได้จากเครื่งองให้อากาศในบ่อและแสงค่ะ เนื่องจากทั้งแสงและอุณหภูิมรวมถึงออกซิเจนนั้นสามารถทำปฎิกิริยากับฟอร์มาลีนได้ค่ะ
เพราะฉนั้นหากจะใช้ฟอร์มาีนควรคำนึงถึงปริมาณออกซิเจนในน้ำด้วยค่ะ
 ***สรุปค่ะคือว่า***
โดยส่วนใหญ่หากนำมาประยุคต์ใช้กับปลาคาร์ฟที่เราเลี้ยงนะค่ะ
 ****มาลาไคล์นกรีนจะใช้กำจัดเชื้อโรคสะส่วนใหญ่ค่ะัเรื่องการกำจัดปริสิตรนั้นได้แค่เพียงบางส่วนแต่น้อยมากค่ะ****
 ****ฟอร์มาลีนนั้นจะใช้ได้ทั้งกำจัดเชื้อโรคและกำจัดปรสิตรค่ะ****
 **** ทั้งมาลาไคล์นกรีนและฟอร์มาลีนสามารถใช้ร่วมกันได้ค่ะจะออกฤทธิ์เสริมกันค่ะและใช้ได้ผลดีในการกำจัดเชื้อโรคจุดขาวค่ะหากใช้ร่วมกัน****
****ส่วนการใช้นั้นสามารถใช้ได้ทุกช่วงเพียงแต่คำนึงถึงเรื่องปริมาณออกซเจนในน้ำเท่านั้นเองค่ะและการสลายตัวของทั้งสองนั่นเองคือถ้าใช้ช่วงกลางวันอายุการใช้งานหรือการออกฤทธิ์สั้นลงเนื่องจากปัจจัยเรื่องแสงอุณหภูิมิและหากใช้ช่วงเย็นอายุการใช้งานมากขึ้นการออกฤทธิืยาวนานขึ้นแต่ปริมาณออกซิเจนต้องเพียงพอ****
       ส่วนปริมาณและอัตราการใช้นั้นตามที่พวกพี่ๆได้กล่าวแน๊ะนำใน้กระทู้เบื้องต้นกันค่ะ
ROCKBEAUTY2

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 06:37:27 am »

ขอเสริมอีกนิดค่ะข้อควรระวังค่ะ
**ฟอร์มาลิน***
ไม่สามารถใช้ร่วมกับสารดังต่อไปนี้
คือ ด่างทับทิม ไอโอดีน และไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์
ถ้าเป็นฟอร์มาลินที่เก็บไว้นานหรือเก็บไว้ที่อุณหภูมิต่ำกว่า 40 องศาฟาเรนไฮด์    ( 4.4 องศาเซลเซียส ) ฟอร์มาลินจะเปลี่ยนรูปไปเป็นพาราฟอร์มาดีไฮด์ ซึ่งมีลักษณะเป็นตะกอนสีขาวจึงไม่ควรนำไปใช้ เพราะจะเป็นอันตรายต่อสัตว์น้ำ
Gamo

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 07:13:45 am »

จัดเต็มมากเลยครับน้องมินท์   สมศักดิ์ศรีนักเคมี ตัวจริงเลยครับ Cool

ขาย ของเล่น ของสะสม Japanese / USA Toys เช่น Mcfarlane toys Spawn Predator Alien Kamen Masked Rider SD Robot Doraemon Hellboy Ultraman Movie Maniacs Dragons Marvel DC Comics Mezco Hot Wheels Model                   ดูภาพสินค้าได้ที่ www.Thai1234.com ครับ
sumates
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 11:18:20 am »

ขอบคุณความรู้ดีๆ จากคุณมินท์ด้วยครับ
Tonikaru

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 09:16:22 pm »

เป็นคำตอบที่ได้ความรู้อย่างแท้จริง กระจ่างและสามารถรู้วิธีการใช้อย่างถูกต้องและได้ประสิทธิผลมากที่สุด
ขอบคุณความรู้ดีๆอีกครั้งครับ

ว่าแต่มีวิธีการ ให้คางคกหลีกไกลจากบ่อบ้างมั๊ยครับ 
zixnal
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2013, 12:31:40 am »

อ่านแล้วอึ้งเลยครับ ได้ความรู้มาก
jinny
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 10:20:55 am »

อ่านแล้วได้ความรู้เยอะมากเลยค่ะ Cool
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์