หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของ "ฟอร์มาลีน"  (อ่าน 4589 ครั้ง)
tum300sd
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

« เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 08:02:47 pm »

รบกวนสมาชิกผู้มีประสบการณ์และความรู้ด้วยครับ

จะกักปลาด้วยฟอร์มาลีนครับ 25 CC/ น้ำ 1 ตัน ปัญหามันมีอยู่ว่า

1 ผมมีอยู่แล้ว 1 ขวด ขนาด 1 ลิตร เคยเปิดใช้เมื่อประมาณ 1 เดือนที่แล้ว นิดหน่อยครับ ลักษณะขวดเป็นสีขาวขุ่น ยากต่อการพิจารณาว่าตกตะกอน
  หรือเปล่า แต่การจัดเก็บอยู่ในห้องที่อุณหภูมิไม่ร้อนนัก (ห้องเก็บของ) อยากทราบว่า ฟอร์มาลีนขวดนี้ยังใช้ได้อยู่มั้ยครับ เราสามารถ
  จะเทออกมาดูได้มั้ยว่าตกตะกอนหรือเปล่า

2 เนื่องจากข้อ 1 นั้นตัวยาผมไม่ค่อยมั่นใจ วันนี้ผมไปตระเวนหาซื้อทั้งร้านขายปลาและร้านยาแถวบ้าน (ย่านสายไหม) ไม่มีร้านไหนขายเลย
   ในย่านนี้สมาชิกท่านใดพอจะทราบบ้างครับว่าสามารถจะหาซื้อได้ร้านไหน (พรุ่งนี้ว่าจะไปดูย่านสะพานใหม่)
tou1234
มือเก่าเลี้ยงมานาน

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 12:32:39 am »

Formalin เป็นชื่อสามัญ ชื่อจริงคือ Formadehyde

1.1 สารฟอร์มัลดีไฮด์ คือ
“ฟอร์มาลีน-ฟอร์มัลดีไฮด์” ท้งัสองตวัน้ีในทางเคมีคีือสารตัวเดียวกัน เพียงแต่ว่าเมื่ออยู่ในรูปของ
สารละลายจะเรียกว่า “ฟอร์มาลีน” ซึ่งเป็นชื่อที่เราคุ้นๆกันดีคือน้ำยาดองศพนั่นเอง ส่วน “ฟอร์มัลดีไฮด์”
มีสถานะเป็ นก๊าซที่อุณหะภูมิปกติ มกีลน่ิ ฉุนแสบจมูก ส่วนมากที่จำหน่ายกันอยู่ทั่วไปอยู่ในรูปของ สารละลายน้า ภายใต้ชื่อ ฟอร์มาลิน

1.3 ลักษณะทั่วไปของฟอร์มัลดีไฮด์
ลักษณะทั่วไปของฟอร์มาลิน เป็นสารละลายใส ไม่มีสีี มีกลิ่นฉุนเฉพาะตัว เป็นสารรีดิวซ์รุนแรง
เมื่อสัมผัสกับอากาศจะถูกออกซิไดส์ช้าๆ ไปเป็นกรดฟอร์มิกซึ่งมีฤิทธิ์กัดกร่อน มีค่า pH ประมาณ 2.8-4.0
สามารถรวมตัวได้กับน้า  แอลกอฮอล์แต่ฟอร์มาลนิไม่สามารถใช้ร่วมกับ สารดังต่อไปนี้ คือด่างทับทิม
ไอโอดีน และไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ถ้าเป็นฟอร์มาลินที่เก็บไว้นานหรือเก็บไว้ที่อุณหภูมิต่ำกว่า  40 องศาฟาเรนไฮต์
(4.4 องศาเซลเซียส) ฟอร์มาลินจะเปลี่ยนรูปไปเป็ นพาราฟอร์มาดีไฮด์ ซึ่งมีลักษณะเป็นตะกอนสีขาว
จึงไมควรนำ ไปใช้เ้พราะจะเป็นอันตรายต่อสัตว์น์ ้า
tum300sd
ผู้ชำนาญการเลี้ยง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 12:07:17 pm »

ได้ยามาแล้วครับ หาซื้อยากมากๆๆ  ตอนนี้เริ่มให้ยาแล้วครับ ตั้งแต่ 0900 น. ผ่านไป 3 ช.ม. ปลายังโอเคอยู่ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์