หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการกำจัดปรสิต  (อ่าน 7162 ครั้ง)
pinkspider
มือเก่าเลี้ยงมานาน

« เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 10:11:31 am »

รบกวนขอเป็นความรู้หน่อยครับ

ปกติผมจะใช้ดิมิลีนในการกักโรค กำจัดปรสิต แต่ไม่แน่ใจว่า กำจัดได้ครอบคลุมหรือปล่าว

พอจะแนะนำได้หรือปล่าวครับ

ว่ากรณีปลาป่วยเพราะปรสิท ยาตัวนี้เอาอยู่หรือไม่

เพราะได้ยินมาว่าไม่สามารถกำจัด ปลิงใสได้ ใช่หรือปล่าวครับ

แล้วมียาอะไรที่สามารถกำจัดปลิงใส ได้ครับ ที่ไม่ใช่ฟอร์มาลีนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

บ่อใหม่ปรีชานนท์
DiDy ^^
สุข-ทุกข์อยู่ที่ตัวเรา
Koi Seller
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

รูปนี้คือรูปหมาป่านะค่ะ ไม่ใช่รูปแมว TT___TT

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 02:05:02 pm »

เคยเซฟเก็บเอาไว้

ดิมิลีน ฆ่าปรสิทมีตัวอ่าคะ

ส่วนฆ่าพวกไม่มีตัวก็มี ด่างทับทิม พ่าซี่ ฟอมารีน แต่การรักษาไม่ได้ครอบคลุททั้งหมดนะคะ

รักษาปรสิทถ้าจะเอาให้ครบทุกตัวต้องใช้ยาอย่างน้อย 2 ตัวอ่าคะ
 Sad Sad Sad Sad Sad Sad

* fishdoc_1.jpg (32.2 KB, 720x540 - ดู 479 ครั้ง.)

Facebook ของKoi Mart Farm กดที่รูปข้างบนได้เลยคะ ^^
pinkspider

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 04:55:02 pm »

เคยเซฟเก็บเอาไว้

ดิมิลีน ฆ่าปรสิทมีตัวอ่าคะ

ส่วนฆ่าพวกไม่มีตัวก็มี ด่างทับทิม พ่าซี่ ฟอมารีน แต่การรักษาไม่ได้ครอบคลุททั้งหมดนะคะ

รักษาปรสิทถ้าจะเอาให้ครบทุกตัวต้องใช้ยาอย่างน้อย 2 ตัวอ่าคะ
 Sad Sad Sad Sad Sad Sad

ขอบคุณมากเลยจ้า แต่พี่แปลข้างหน้ายังไม่ออก เด่วถามอากู๋ก่อน อิอิ

บ่อใหม่ปรีชานนท์
admin
Administrator
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 10:20:10 pm »

เรื่องด่างทับทิม ก็ดีในบางโอกาสนะครับ แต่ความด่างเป็นข้อเสีย และต้องเติมอากาศมาก และเมื่อปลาป่วย เราอ่านอาการได้ยากมากว่าเป็นเพราะปรสิตหรือโปรโตรซัวชนิดใด นอกจากเห็นด้วยตาเปล่า ดังนั้น หากกักโรค แนะนำยาดีๆถูกๆ อย่าง top นี่หละครับ มันกว้างทีเดียว ใช้กับอ่างกักปริมาณน้ำน้อยๆ ปลิงใสเห็บระฆังก็เอาอยู่ครับ ส่วนฟอร์มาลีนกับมาลาไคท์ เอาไว้เวลาใช้กับบ่อเลี้ยงปริมาณน้่ำมากๆครับ เพราะหากใช้กับน้ำน้อยๆ จะชั่งตวงได้ยากครับ ยกเว้นบางกรณืที่อย่างอื่นเอาไม่อยู่ เช่นไวรัสหรือแบคทีเลีย ส่วนดิปเทอเล็คก็ดีครับ กว้างกว่าในตารางที่ว่า แต่ใช้ยากเพราะหากเกินไป หรือไปโดนปลาที่อ่อนแอ หลังหักได้ง่ายครับ ส่วนยาถ่ายพยาธิยี่ห้อต่างๆ เอาไว้ป้องกันได้ แต่ออกฤทธิ์ไม่กว้างนักครับ  Grin ช่วงนี้อากาศร้อน ที่มีระบาดอยู่ก็เห็บกับหนอนสมอ มาแล้ว ดิมิลินก็เอาอยู่ครับ หากปลายังไม่มีแผลติดเชื้อ  Grin

SIAMcarp
ถามเรื่องเทคนิค บ่อปลา ระบบกรอง รักษาปลา 083 808 8875 ณัฐ
ถามเรื่องสินค้า ราคา สต็อค การจัดส่ง 084 142 0881 ตูน
Line ID : siamcarp
Group Line : siamcarp
Group Facebook : สยามคาร์ฟ กลุ่มคนรักปลาคาร์ฟ, siamcarp
รายละเอียดสินค้า ราคา สเปค : www.siamcarpshop.com
Gang_p

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 11:14:25 pm »

ปลิงใสที่ถามคือ fluke มีทั้งที่เกาะกับเหงือกและที่ผิวหนัง เหมือนที่เคยบอกยนะครับ และคุณณัฐเคยโพส ฟอร์มาลีนใช้ได้ กลูต้าเป็นกลุ่มเดียวกัน ก็น่าจะใช้ได้ ลองหาอ่านในหน้ายาดูครับ
dictator

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2012, 09:26:05 pm »

ใช้ท็อปกับด่างทับทิมกักอยู่ค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์