หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "Challenge of Showa" Chapter 1.1 : "Popular vote of showa is tategoi"  (อ่าน 10554 ครั้ง)
jibjib
ความสุขในโลกส่วนตัว ที่ข้างรั้วและบ่อปลา ^-^
Koi Seller
ชั้นเซียนเรียกพี่
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 01:51:40 pm »

ใครมีรูปปลารวมครบทุกตัวไหมคะ งงหาไม่เจอ
 Wink Wink Wink Wink Wink

อยู่กระทู้แรกงัย น้องดีดี้    Grin Grin

tou1234
มือเก่าเลี้ยงมานาน

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 01:58:18 pm »

ชอบปลาพี่น้อยกับพี่กบจังเลยครับ หัวสวยทั้งคู่เลย Odome ก็ชัดเจนตำแหน่งดีตามตำรา แต่ของพี่กบโตมาจะดำโหด ของพี่น้อยเปิดขาวดีกว่า โหวดแล้วครับ Kiss
DiDy ^^
สุข-ทุกข์อยู่ที่ตัวเรา
Koi Seller
*

รูปนี้คือรูปหมาป่านะค่ะ ไม่ใช่รูปแมว TT___TT

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 03:04:20 pm »

ใครมีรูปปลารวมครบทุกตัวไหมคะ งงหาไม่เจอ
 Wink Wink Wink Wink Wink

อยู่กระทู้แรกงัย น้องดีดี้    Grin Grin
ทำไมตอนแรกมองไม่เห็น

ของพี่เต๋าคะ เพราะพร้อมทั้งลวดลาย โครงสร้าง และ คุณภาพ แถมเลี้ยงเก่งด้วย
 Sad Sad Sad Sad Sad
ของพี่น้อยกับพี่กบก็ดี แต่ของพี่กบถ้ามาครบดำจะทึบอยู่แต่เป็นดำที่ดี แต่หนูไม่ชอบดำเยอะ ก็เลยไม่เลือก

ขอองพี่น้อยก็สวย ถ้าได้แต่งเปิดหน้าหน่อยก็แจ่มเลยคะ แต่ไม่รู้ว่าอนาคตจะแต่งไหม ก็คงต้องเลือกจากที่เห็นตอนนี้ก่อนละคะ
 Grin Grin Grin Grin Grin

Facebook ของKoi Mart Farm กดที่รูปข้างบนได้เลยคะ ^^
KOB-C4

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 08:25:38 pm »

แค่เข้ามาคอมเมนท์กันก็ดีใจแล้วครับ  Kiss Kiss Kiss
KOB-C4

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 08:44:46 pm »

เหลือเวลาโหวตอีก 2 ชม.นะครับ 
jibjib
ความสุขในโลกส่วนตัว ที่ข้างรั้วและบ่อปลา ^-^
Koi Seller
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 09:10:44 pm »

เหลือเวลาโหวตอีก 2 ชม.นะครับ 

เดี๋ยวผมไปสมัครไอดีใหม่ มาโหวดเพิ่มก่อนนะ   Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

jibjib
Koi Seller
*

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 05:57:26 am »

และแล้ว ........  และแล้ว   การโหวดเพื่อการเรียนรู้บทแรกของเรา ก็ได้สิ้นสุดลง   Cool Cool Cool Cool

ผู้ที่ได้ตำแหน่ง Popular vote of showa is tategoi ไปครอบครองนั้น คือ พี่เต๋า ร้อยรัก
และผู้ที่รั้งตำแหน่ง รองอันดับ 1 ที่คะแนน ทิ้งห่างจากเพื่อน ๆ ในโครงการอยู่หลายเสียงอีกคนหนึ่ง ก็ได้แก่ คุณกบ แห่งค่ายสะพานใหม่ ครับ

แล้วก็มาถึงเวลาแห่งการเรียนรู้บทแรก กันจริง ๆ ซักที   Grin Grin Grin   

ผมขอรบกวนพี่เต๋า  และคุณกบ  ช่วยอธิบายข้อดี ของปลาทั้ง 2 ท่าน ที่ได้เลือกมาแข่งขันในโครงการนี้ ให้กับผู้ชมที่ติดตาม ได้รับความรู้กันด้วยครับ   

tao

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 08:45:30 pm »

และแล้ว ........  และแล้ว   การโหวดเพื่อการเรียนรู้บทแรกของเรา ก็ได้สิ้นสุดลง   Cool Cool Cool Cool

ผู้ที่ได้ตำแหน่ง Popular vote of showa is tategoi ไปครอบครองนั้น คือ พี่เต๋า ร้อยรัก
และผู้ที่รั้งตำแหน่ง รองอันดับ 1 ที่คะแนน ทิ้งห่างจากเพื่อน ๆ ในโครงการอยู่หลายเสียงอีกคนหนึ่ง ก็ได้แก่ คุณกบ แห่งค่ายสะพานใหม่ ครับ

แล้วก็มาถึงเวลาแห่งการเรียนรู้บทแรก กันจริง ๆ ซักที   Grin Grin Grin  

ผมขอรบกวนพี่เต๋า  และคุณกบ  ช่วยอธิบายข้อดี ของปลาทั้ง 2 ท่าน ที่ได้เลือกมาแข่งขันในโครงการนี้ ให้กับผู้ชมที่ติดตาม ได้รับความรู้กันด้วยครับ  

ผมขอเป็นอาทิตย์หน้านะครับ
พอดีต้องเดินทางไป ตปท.  กลับมาถึงวันจันทร์ครับ

แต่ปลาตัวนี้ได้มาแบบบังเอิญครับ ราคาเพียง 5 พันบาท ถามพี่บอลกับพี่กบได้.ผมไปเห็นแล้ก็บอกว่าเอากลับเลยเท่านี้จริงๆ ซึ่งผมถือว่าถูกมากสำหรับปลาแบบนี้ ไม่ได้ให้คิดว่าจะต้องซื้อปลาแพงแล้วจะดีทุกตัวเสมอไปนะครับ   บางทีอาจจะถูกหวยแบบผมก็ได้ครับ ขึ้นอยู่กับโชคและโอกาสนะครับ  

บางครั้งผมก็ซื้อปลาโตไซราคาสูงถึงสูงมากแล้วเสียก็ถมเถไปครับ

"ผู้ชายที่ไม่เจ้าชู้ ก็เปรียบเสมือนกับงูที่ไม่มีพิษ"
KOB-C4

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 10:20:35 pm »

ขอบคุณครับที่ให้เกียรติผมอย่างสูง 

ขออนุญาตเล่าเสริม"พี่เต๋า สองร้อยรัก" ถึงเหตุการณ์เลือกปลาล็อตนี้ครับ

วันนั้น ผม พี่บอล และเซียนกิตฯ กำลังเลือกปลาโชว่า ไดนิชิ อยู่ที่ฮิโนเดะ

เป็นบ่อที่เฮียจั๊วบอกว่ายังไม่ได้คัด มีทั้งปลาดี และปลาธรรมดาผสมปนเปกันนับพันตัว

แถมบอกยังไม่อยากขายด้วยซ้ำ ผมกับพี่บอลก็ไปยืนเล็งกันอยู่ห่างๆ

จังหวะนั้น เซียนกิตฯ ตัวแสบ บอกให้คนงานตีอวน สุดท้ายขอตัวกลับก่อนเฉยเลย

ความรับผิดชอบมาตกที่ผมกับพี่บอล ต้องถือกระชอนคนละอัน จ้วงปลาขึ้นมาใส่กะละมังตัวแล้วตัวเล่า

ขณะกำลังงงๆ ว่าจะซื้อปลาดี หรือโทรฯ กลับไปด่าเซียนกิตฯ ว่าทิ้งเพื่อนดี

พี่เต๋า สองร้อยรักก็แฉลบเข้ามาข้างๆ ตัวผม ก่อนจะจ้วงปลาตัวเล็กนิดเดียวขึ้นมาจากบ่อ

แล้วหันมาบอกผม กับพี่บอลว่า"ผมเอาตัวนี้ สวยนะ พี่บอลพี่กบไม่ชอบหรือ"

ผมคิดในใจ "..พี่เต๋าแม่งสุดยอดเซียนจริงๆ ว่ะ ปลาเป็นพัน ดูแป๊บเดียว เลือกขึ้นมาได้ไงว่ะ"

แล้วก็คิดในใจต่อว่า"...ดูตูกับป๋าบอลซิ นั่งจนตะคิวกินขาแล้วยังไม่ได้สักตัว"

สุดท้าย ผมกับพี่บอลก็ได้มาคนละตัว เป็นที่มาของปลาที่กำลังเข้าแข่งขันกันอยู่นี่ละครับ  Cool
KOB-C4

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 10:27:56 pm »

ส่วนสาเหตุที่เลือกปลาตัวนี้ เพราะโครงสร้างใหญ่ กะโหลกใหญ่ ผิวเคลียร์ ครีบกลมมน มีโอกาสเป็นตัวเมียสูง

สีแดงคม แพทเทิร์นแดงเลื้อยแหว่งๆ เท่ากันทั้ง 2 ด้าน หน้าผ่าครึ่งแดง-ดำ มีขาวติดเล็กน้อย เป็นสไตล์ที่ผมชอบส่วนตัว

ส่วนดำที่ลำตัวและโคนหาง หากมาเมื่อไหร่ดำจะทึบครับ แต่สังเกตุดูจะมีช่องขาวเปิดเป็นจังหวะ 2 ช่วง และมีเม็ดแดงแต้มเป็นเสน่ห์เล็กน้อย

เลยตัดสินใจเลือกตัวนี้มาครับ ...รวมๆ ผมว่าเป็นปลาอนาคตครับ ลุ้นยาวๆ ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านที่ช่วยโหวตครับ  
KOB-C4

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 10:33:06 pm »

ฝากถึงคุณน้อง อยากให้ผู้เข้าแข่งขันทุกท่านมาแสดงเหตุผลว่าทำไมเลือกปลาตัวนั้นๆ เข้าแข่งขันด้วยครับ 

ผมว่าเพื่อนสมาชิกน่าจะอยากรู้ ผมก็อยากรู้ครับ ขอบคุณมากครับ 
jibjib
Koi Seller
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 11:29:40 pm »

ฝากถึงคุณน้อง อยากให้ผู้เข้าแข่งขันทุกท่านมาแสดงเหตุผลว่าทำไมเลือกปลาตัวนั้นๆ เข้าแข่งขันด้วยครับ 

ผมว่าเพื่อนสมาชิกน่าจะอยากรู้ ผมก็อยากรู้ครับ ขอบคุณมากครับ 

อันนี้ต้องแล้วแต่ผู้สมัคร ทุกท่าน ที่เข้าแข่งขัน ละกันนะครับคุณกบ  แต่ผมจะแจ้งให้ครับ  Cool Cool Cool Cool

jibjib
Koi Seller
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 11:39:06 pm »

ผมเริ่มเลยละกัน  โชว่าตัวที่ผมเลือกลงสนามในครั้งนี้ ตอนเลือกนั้น ดูโครงสร้างที่สมส่วน โครงสร้างไม่ได้ดีมาก  แดงยังไม่ได้ ส่วนดำนั้นดีค่อนข้างมาก

ตอนที่เลือกก็หนักใจเรื่องแพทเทิร์นอยู่ไม่ใช่น้อย เนื่องจากการวางแดงและดำ ค่อนข้างหนาแน่น  เปิดขาวเป็นแบบวินโดวส์  ทั้งตัวเลย

แต่ก็ยังแอบหวังลึก ๆ อยู่ในใจ ว่าถ้าเค้าโตขึ้น  ส่วนที่เป็นขาว จะขยายใหญ่ขึ้นตามตัว โดยที่ดำ ไม่เดินมากไปกว่านี้

รอลุ้นดำให้ผ่าหน้า และแดง หรือดำ อาจจะหดลงบ้าง  ถ้าเอาง่าย ๆ คือ  ซื้อปลาขายฝัน ขายจินตนาการ ล่ะครับ

มันก็เป็นเรื่องที่สนุก ที่ลุ้นปลาที่เลือกมา ว่าจะได้อย่างที่ใจเราอยากให้เค้าเป็นหรือไม่  

ซึ่งตอนนี้  เค้้าโตขึ้นระดับนึงแล้ว  ฝันที่วาดไว้ เหมือนจะเป็นจริง  แต่สิ่งที่ยังต้องรอดู คือแดงที่ไม่ดีแต่แรกครับ ว่าเค้าจะกลับมาแดงได้ใจหรือไม่

รูปซ้ายเป็นรูปปัจจุบัน   รูปขวา เป็นรูปตอนที่ได้รางวัลงานโคราชครับ

KOB-C4

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 12:48:30 am »

พี่เต๋ากลับมาหรือยังครับ  Cool
sabuykaew

spk.oi

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 06:56:45 am »

ส่วนตัวผมชอบปลาพี่กบมากครับ สวยดีจริงๆ Sad
ปล.ไม่ใช่ปลาตัวอื่นไม่สวยนะพี่แต่เป็นแค่ความชอบส่วนตัวครับ
dictator

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 08:02:06 am »

7กับ4ค่ะดุดันดี
KOB-C4

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 11:28:08 pm »

ส่วนตัวผมชอบปลาพี่กบมากครับ สวยดีจริงๆ Sad
ปล.ไม่ใช่ปลาตัวอื่นไม่สวยนะพี่แต่เป็นแค่ความชอบส่วนตัวครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้จับโยนลงบ่อใหญ่แล้ว ลุ้นดำอยู่ครับ  Cool
chanon

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 09:44:34 pm »

ส่วนตัวผม ชอบของพี่เต๋า มากครับจี๊ดดีครับ   KissCool
dictator

« ตอบ #48 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 10:25:52 pm »

อยากเล่นบ้าง Cool
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์